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KUTOKA
MEZA YA

KATIBU
MKUU

Ndugu Wasomaijji,

Nina furaha kubwa kuwakaribisha kwenye Toleo hili
la Pili la Jarida la Wizara ya Fedha kwa mwaka wa
fedha 2024/25, linalotumika kama moja ya nyenzo
ya Mawasiliano ya Kimkakati ya Wizara yetu kwa
ajili ya kufikisha Taarifa mbalimbali kuhusu
utekelezaji wa majukumu yetu, ikiwemo Sera,
Programu na Matukio mbalimbali.

Ninachukua fursa hii kuwafahamisha kuwa Katika
kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka huu wa
fedha, Tanzania imeendelea kuchukua hatua thabiti
za kuimarisha uchumi, kuhakikisha usimamizi bora
wa fedha za umma, na kukuza maendeleo jumuishi
kwa ustawi wa Taifa letu.

Kwa ujumla, uchumi wa Tanzania umeendelea
kuwa imara licha ya changamoto za kiuchumi
zinazoshuhudiwa duniani. Tumeshuhudia ongezeko
la mapato ya ndani kutokana na maboresho ya
usimamizi wa kodi na matumizi ya mifumo ya
kidijitali katika ukusanyaji wa mapato. Pia, mageuzi
katika sekta ya fedha na uwekezaji yamechangia
kuboresha mazingira ya biashara na kuongeza
imani kwa wawekezaji wa ndani na wa kimataifa.

Katika sekta ya matumizi ya serikali, tumesisitiza
uwazi na uwajibikaji katika ununuzi wa umma,
kuhakikisha rasilimali zinatumika kwa tija.

Aidha, Serikali imeendelea kutekeleza miradi
mikubwa ya maendeleo, ikiwemo uboreshaji wa
miundombinu, na huduma za kijamii kama
kilimo, maji, elimu na afya.

Katika masuala ya kimataifa, ushiriki wa Tanzania
katika Mikutano ya Mwaka ya Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) na Benki ya Dunia umeendelea
kuimarisha ushirikiano wetu na Taasisi hizo
za kifedha duniani, jambo linalosaidia katika
upatikanaji wa rasilimali kwa maendeleo ya taifa.

Tunapoendelea na mwaka wa fedha 2024/25,
tunahimiza wadau wote kushirikiana kwa karibu
katika kujenga uchumi imara, endelevu, na
jumuishi. Tutaendelea kuboresha sera za kifedha,
kusimamia matumizi ya Serikali kwa ufanisi, na
kuweka mazingira mazuri kwa ukuaji wa sekta
binafsi.

Nakutakia usomaji mwema wa jarida hilj,
na naomba tuendelee kushirikiana katika
kuhakikisha mafanikio ya kiuchumi ya nchi yetu
ikiwemo kulipa kodi kwa hiari, kudai risiti na
kutoa risiti tunapouza au kufanya manunuzi ya
bidhaa na huduma mbalimbali.

Dkt. Natu ElI-maamry Mwamba
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha



NENO LA
MHARIRI
MKUU

Ndugu Wasomaiji,

Karibuni mjisomee Jarida la Hazina Yetu la Robo
ya Pili ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka wa Fedha
2024/2025, kuanzia Mwezi Septemba hadi
Desemba, 2024, tunalolitoa katika mfumo wa
nakala laini na nakala ngumu, na kuandaliwa na
kuzalishwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Wizara ya Fedha.

Kwenye toleo hili tunawaletea Makala mbalimbali
na taarifa muhimu na za kina kuhusu Elimu ya
Fedha inayotolewa na Serikali kupitia Wizara yetu
na Taasisi zake kwa wananchi ili kuongeza uelewa
wa masuala ya kifedha na kukuza ushiriki wa kila
mmoja katika uchumi rasmi. Pia, tunaangazia sekta
ya Ununuzi na Ugavi, ikiwa ni mhimili muhimu wa
usimamizi wa rasilimali za umma kwa uwazi na
ufanisi.

Mabadiliko ya tabianchi yameendelea kuwa mada
muhimu duniani, na hivyo tunawaletea uchambuzi
wa Ufadhili wa Mapambano dhidi ya Mabadiliko ya
Tabianchi ili kuonyesha hatua zinazochukuliwa
na Serikali kwa kushirikiana na washirika wa
maendeleo pamoja na mijadala ya kimataifa
kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya
kupikia na njia za kukabiliana na mabadiliko hayo

ya tabianchi. Zaidi ya hayo, tunakuletea muhtasari
wa vikao vya Bunge, taarifa kuhusu matukio
muhimu ya Mikutano ya Mwaka ya Taasisi za
Fedha Duniani, ikiwemo Shirika la Fedha la
Kimataifa-IMF na Benki ya Dunia, iliyofanyika
2024, Washington D.C, Marekani.

Nawatakia usomaji mwema.

Benny Mwaipaja

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Fedha






IFAHAMU WIZARA YA FEDHA

Na. Eva Ngowi

atika makala iliyopita
ya Ifahamu Wizara ya Fedha,
tuliangazia historia fupi ya
mabadiliko ya lJina la Wizara
pamoja na uongozi wa Mawaziri
wa Fedha baada ya Uhuru wa
Tanganyika
kuanza kutekeleza majukumu
yake rasmi mwaka 1962,

mwaka 1961 na

Mabadiliko hayo
kuboresha
uwajibikaji katika utawala wa
fedha za umma, huku lengo
kuu likiwa ni kuhakikisha kuwa
rasilimali za Taifa zinatumika kwa
manufaa ya wananchi wote.

yalilenga
ufanisi, uwazi, na

Katika kipindi cha miongo
kadhaa tangu uhuru, Wizara ya
Fedha imekuwa na mchango
mkubwa katika kuleta mabadiliko
ya kiuchumi na kisiasa, ikiwa ni
nguzo muhimu katika utekelezaji
wa sera za maendeleo ya Taifa.

Katika mwendelezo wa makala
yetu, tutajikita kwa undani zaidi
katika majukumu
yanayotekelezwa na Wizara ya
Fedha, na jinsi yanavyogawany-
wa kulingana na Idara na Vitengo
vilivyopo ndani ya Wizara hii.

makuu

Wizara ya Fedha, kama ilivyoain-
ishwa katika makala yetu iliyopi-
ta, inajumuisha Idara 13 na viten-
go 6, ambapo kila moja ya Idara
na Vitengo hivi ina majukumu
yake maalumu, yanayotekelezwa

kila siku kwa mujibu wa miongozo,
sera, na mikakati ya Serikali. Maju-
kumu haya ni muhimu sana katika
kuhakikisha kwamba Serikali inafa-
nya kazi kwa ufanisi na kwa uwazi,
huku ikiwezesha maendeleo ende-
levu na ustawi wa wananchi.

Katika makala haya, tutazungum-
zia kwa kina Idara mbili za kwanza
za Wizara ya Fedha. Idara hizi ni
sehemu muhimu katika utekelezaji
wa majukumu ya kila siku ya
wizara, na kila moja inahusika na
masuala muhimu ya kifedha, ikiwa
ni pamoja na
mapato, usimamizi wa matumizi,
na utekelezaji wa sera za kifedha
za Taifa. Katika makala haya
tutatoa mwanga wa kina kuhusu
kazi za kila Idara, na michango
yake katika kuleta maendeleo ya
Taifa.

ukusanyaji wa

Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Pili 2024/2025

Idara ya Uchambuzi
wa Sera

Idara hii ina sehemu tatu kuu ambazo
kila moja ina jukumu maalum katika
kuboresha hali ya Uchumi na kifedha.

a

Dkt. Johnson J. Nyella

Kamishna wa Idara ya Uchambuzi wa Sera




Sehemu ya kwanza ni
Sehemu ya Sera za
Fedha, inayoshughulikia
upangaji, uchambuzi na
utekelezaji wa sera za
fedha.

Inahusisha usimamizi wa bajeti za
Serikali, upangaji
matumizi ya umma. Lengo kuu ni

wa kodi na

kuhakikisha kwamba sera za fedha
zinaendana na malengo ya
kiuchumi ya Serikali, na hivyo
kuchangia katika maendeleo ya

uchumi wa Taifa.

Sehemu vya pili ni
sehemu vya Sera za
Uchumi Mpana (Macro-
economics). Sehemu hii
inalenga katika sera
zinazohusu Hali vya
Uchumi Jumla.

Hii  inajumuisha udhibiti wa
mfumuko wa bei, mikakati ya
kupambana na ukosefu wa ajira,
na ukuaji wa uchumi. Wataalamu
wa sehemu hii wanafanya kazi
kuhakikisha kwamba sera zinaz-
otekelezwa zina madhara chanya
kwa uchumi wa Taifa na kwamba
zinahimiza ukuaji endelevu.

Sehemu ya tatu ni
sehemu ya Utafiti
na Uundaji wa
Miundombinu ya
Kifedha.

Sehemu hii inajishughulisha na
tafiti za kina na uundaji wa mifumo
ya kifedha ili kutoa makisio sahihi
ya mwenendo wa kiuchumi.
Wataalamu wa sehemu hii wana-
chambua data za kifedha, kuten-

geneza mifumo ya utabiri, na

kusaidia katika kufanya maamuzi
yenye taarifa sahihi. Matokeo ya
tafiti zao yanasaidia katika kuunda
sera bora na kuimarisha mipango
ya kiuchumi.

Kwa pamoja, Sehemu hizi tatu
zinachangia kwa kiasi kikubwa
katika kuboresha sera za kiuchumi
na kufanikisha malengo ya maen-
deleo ya Taifa. Kila Sehemu ina
jukumu lake maalum lakini zote
zinashirikiana ili kuhakikisha kuwa
sera zinazotekelezwa zinakuwa na
matokeo chanya katika uchumi.

Idara ya Usimamizi
wa Deni la Serikali:

Idara ya Usimamizi wa Deni la
Serikali ilianzishwa rasmi mwezi
Disemba, 2019, ambapo kabla
ilikuwa kitengo ndani ya Idara ya
Uchambuzi wa Sera.

Idara hii imepewa jukumu la
kusimamia deni la Serikali na
kuhakikisha Serikali inapata fedha
zenye masharti nafuu kwa ajili
ya kugharamia miradi mbalimbali
ya maendeleo na ile ya kimkakati,
cbila kuathiri uimara wa deni la
Serikali; na kupunguza hatari
zinazohusiana na deni kwa kiwan-
go kinachokubalika.

Bw. Japhet Justine

Kamishna wa Idara ya Usimamizi
wa Deni la Serikali

Katika kutafuta mikopo ya nje na ya
ndani, [dara ya Usimamizi wa Madeni
(DMD) inaongozwa na Sheria ya
Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura
ya 134 (GLGGA); Mkakati wa kati wa
muda wa kati
madeni (MTDS) na Mwongozo wa
Uandaaji, Utekelezaji na Usimamizi
wa Miradi na Majadiliano ya Mikopo,
Dhamana na Misaada.

wa usimamizi wa

Idara ipo chini ya fungu Na. 21 na
imegawanyika katika vitengo vitatu
ambavyo ni:

i. Kitengo cha Utafutaji wa Fedha
'‘Debt
Section’

Resource  Mobilization
kinachoongozwa na

Kamishna Msaidizi;

i. Kitengo cha Usimamizi wa
Vihatarishi vya Madeni ‘Debt
Risk ~ Management  Section’
kinachoongwa na Kamishna
Msaidizi;

iii. Kitengo cha Usimamizi wa

Kanzidata ya Madeni 'Debt
Database Management Section’
kinachoongozwa na Kamishna
Msaidizi.  Aidha, Idara pia
ina kitengo cha Uhasibu kinacho-
simamia masuala ya malipo na
uhasibu

Kitengo hichi kinajishughulisha na

Kutafuta fedha za kuziba nakisi
ya bajeti kutoka vyanzo vya kibiashara
nje na ndani ya nchi kwa ajili ya
kugharamia miradi ya maendeleo.
Kuandaa na kutekeleza Mpango wa
Ukopaiji katika Soko la Ndani (Domes-
tic Borrowing Plan) na kuendeleza
soko la dhamana za Serikali (Domes-
tic Bond Market Development) kila
mwaka.



Tatu;kuendelea kuweka mazin-
gira mazuri katika soko la
upili ili kuongeza uwekezaji
katika soko la awali ambapo
wawekezaji wanakuwa na
uhakika kwa kuuza dhamana
hizo. Nne; Kufanya Tathmini
ya Nchi Kukopesheka katika
Masoko ya Kimataifa (Sover-
eign Credit Rating).

Kitengo cha Usimamizi
wa Vihatarishi vya

Madeni

Kitengo hichi kinafanya majuku-
mu kama; Moja, Kuratibu vikao
vya kamati za usimamizi wa
madeni, Technical Debt Man-
agement Committee (TDMC)
na National Debt Management
(NDMC).  Pili;
kuchambua maombi ya mikopo,

Committee

dhamana na misaada kutoka
Wizara, Taasisi na Idara mbalim-
Serikali
kutekeleza miradi ya maendeleo
na kuwasilisha kwenye kamati
hizo. Tatu; Kuandaa, kuhuisha

bali za inayolenga

na kusimamia utekelezaji wa
Mkakati wa Muda wa Kati
Madeni
(Medium Term Debt Manage-
ment Strategy -MTDS). Aidha,
Mkakati unaelekeza kwamba

wa Usimamizi wa

mikopo yote ya kibiashara
ielekezwe kwenye miradi ya
kimkakati inayochochoea ukuaji
wa uchumi na mauzo nje ya
nchi. Nne; Kufanya tathmini ya
uhimilivu wa deni la Serikali
(Debt Sustainability Analysis-
DSA) kila mwaka kwa mujibu
wa Sheria ya Mikopo, Dhamana
na Misaada, Sura 134.

Kitengo cha Usimamizi
wa Kanzidata ya Madeni

Kitengo hichi kinafanya majukumu
kama; Moja,; Kusimamia kanzidata ya
madeni ya Serikali pamoja na kureko-
di mikopo na kuandaa malipo ya
madeni yanayoiva. Pili; Kuandaa ripoti
za robo mwaka za mwenendo wa
deni la Serikali. Tatu; Kufuatilia na
kusimamia madeni yaani
madeni yaliyotokana na dhamana za
Serikali (management of contingent
liabilities) kwa nia ya kuhakikisha
madeni haya hayaathiri utekelezaji wa
bajeti ya Serikali. Nne; Kuratibu ulipaji
wa Deni la Serikali kupitia fungu 001.
Tano, Kusimamia utekelezaji na mab-
oresho ya Sheria ya Mikopo, dhamana
na Misaada Sura 134 na Kanuni zake.
Sita; Kusimamia na kutoe Elimu
kuhusu mwongozo wa Miradi na
majadiliano ya Mikopo, dhamana na
Saba; Kushiriki kwenye
majadiliano (Bilaterals) ya Msamaha
wa madeni na Nchi za kundi lisilo
wanachama wa Paris-Club. Nane;
Kuratibu matumizi ya Fedha za Debt
Swap kati ya Tanzania na Spain
kupitia miradi itakayoibuliwa na Nchi
mbili.

sanjari,

Misaada.

VIPAUMBELE VYA [IDARA YA
USIMAMIZI WA DENI LA SERIKALI

i, Kulipa riba na mtaji wa deni la
ndani na nje la Serikali kwa
usahihi na kwa wakati pindi
linapoiva.

ii. Kuendelea kufanya mapitio ya
Tathmini ya uwezo wa nchi
kukopa na kulipa madeni baada
ya nchi kutathimiwa na kutunuk-
iwa alama B1 na B+ na Moody's
Investors Service Ltd na Fitch
Rating Services Ltd mtawalia.

Kusimamia deni la Serikali
kuhakikisha linaendelea kuwa
himilivu katika muda wa kati
na mrefu ambapo viashiria
vya deni vimeendelea kuwa
ndani ya wigo unaokubalika.

Kutafuta fedha za mikopo
kutoka vyanzo vya ndani na
nje vyenye
kibiashara (non-concessional
loan) ili kugharamia miradi
mbalimbali ya maendeleo na
ile ya kimkakati.

masharti  ya

Kusimamia na kutunza kanzi
data ya Madeni.

Itaendelea ...



JUKWAA LA WADAU WA SEKTA YA FEDHA
MAPINDUZI YA UKUAJI WA UCHUMI WA NCHI

ekta ya Fedha ni miongo-
ni mwa sekta muhimu katika
kuchochea ukuaji wa uchumi wa
Nchi na kupunguza umaskini.

Ni uti wa mgongo wa uchumi wa
inahakikisha

uwepo wa mifumo rasmi ya

nchi kwa kuwa
kifedha inayowezesha uwekezaji,
biashara na maendeleo vya

Kijamii.

Serikali kwa kutambua umuhimu
wa sekta hiyo katika uchumi
imekuwa ikichukua hatua mbal-
imbali za kisera na kisheria ili
kuboresha utendaji na ufanisi wa
sekta hiyo
Mpango Mkuu wa Maendeleo ya
Sekta ya Fedha kwa mwaka
2020/2021-2029/2030.

ikiwemo kuandaa

Mpango huo unalenga kuongeza
upatikanaji wa huduma jumuishi
za fedha, upatikanaji wa mitaji ya
muda mrefu, kulinda watumiaji
wa huduma za fedha, kuimarisha
uthabiti wa sekta ya fedha, kujen-
ga uwezo wa wadau wa sekta ya
fedha, kuimarisha ushirikiano wa
kikanda na kimataifa katika sekta
ya fedha, kudhibiti utakatishaji
wa fedha haramu na kuweka
mazingira wezeshi ya Sheria,
Kanuni, Taratibu na Miongozo
katika sekta hiyo muhimu kwa
ukuaji wa uchumi.

Katika hatua ya utekelezaji wa
Mpango huo, Wizara ya Fedha
kwa kushirikiana na wadau wa

wa Sekta ya Fedha nchini ilianda
Jukwaa la Kwanza la Wadau wa
Sekta ya Fedha lililofanyika
Desemba, 2024 katika Ukumbi wa
es Salaam, kwa ajili kujadili fursa
na hatua mbalimbali za kuboresha,
kukuza na kuimarisha sekta hiyo
muhimu nchini.

Jukwaa hilo linalenga kukuza na
kuimarisha Sekta ya Fedha nchini
kwa kushirikishana namna bora ya

kukuza matumizi ya teknolojia
na uvumbuzi pamoja na kuufa-
hamisha Umma hatua mbalimbali
za maboresho ya Kisera na kisheria
yaliyofanyika ikiwemo ujumuishaji
wa huduma za kifedha, uendelevu
wa huduma za kifedha na huduma

za fedha kwa njia ya kidigitali.

Akifungua Jukwaa hilo Waziri wa
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba (Mb),
Serikali  itaendelea
hatua kali Taasisi zinazotoa mikopo
yenye riba kubwa (mikopo kausha

alisema kuwa
kuzichukulia

damu) ambayo imekuwa ikirudisha
nyuma maendeleo ya kiuchumi na
kuwaongezea wananchi umasikini.

Dkt. Nchemba alisema taasisi hizo sio
hatari kwa wananchi pekee bali ni
hatari kwa maendeleo ya Taifa kwa
ujumla kwa sababu zimekuwa
zikiwaumiza wananchi kwa kutoa
mikopo yenye riba kubwa, kuwadhal-
ilisha pamoja na kuwadhulumu kwa
kupanga njama za kuwafilisi wale

ambao wanajua wazi hawataweza

kulipa mikopo hiyo.

Tutaendelea kuchukua hatua kali

kwa wale wote wanaofanya
shughuli za kausha damu, na

popote Mtanzania ukiona hiyo

shughuli inafanyika fichueni taarifa
hizo ili tuweze kukomesha

utaratibu huo wa kinyonyaji’,
alisistiza Mhe. Dkt. Nchemba.



Aidha, Dkt. Nchemba alitoa maa-
gizo kadhaa kwa wadau wa
Sekta ya Fedha nchini ili kuimari-

sha sekta hiyo muhimu katika
kukuza uchumi wa wananchi na
Taifa kwa ujumla.

Aliwaagiza wadau hao kuendelea
fedha kwa
wananchi ili wajue kutofautisha

kutoa elimu ya
kati ya Taasisi rasmi na zisizo
rasmi, kwa kuonesha faida na
usalama wa taasisi rasmi pamoja
na hatari ya taasisi zisizo rasmi
ambazo zinazotoa mikopo umiza.

Nalisistiza hili na nitaendelea
kusisitiza, lazima watu wetu
watofautishe na waone kwamba
kutumia urafiki, taasisi bubu
ambazo hazijasajiliwa kama ndio
tegemeo lao la kukopa ni jambo
la hatari sana na si kwao tu hao
wakopaiji bali ni hatari pia kwa
Taifa letu”, aliongeza Mhe.
Nchemba.

wanatakiwa
kuendelea kusisitizwa kuwa fedha

Alisema wananchi
za mkopo zisitumike kwa matumizi
ya kawaida, zinatakiwa zitumike
katika shughuli za uzalishaji ili
kurejesha mkopo na
kubainisha kuwa hata nchi
haijawahi kukopa kwa ajili ya kulipa
mishahara, ikikopa inapeleka
fedha kwenye miradi mahusi ya
maendeleo, kwa sababu miradi
hiyo inaweza kuzalisha na kulipa

kuweza

deni.

Dkt. Nchemba aliwaagiza wadau
wa Sekta ya Fedha kwa kushirikia-
na na Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA), waongeze nguvu ya
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu
umuhimu wa kutumia benki kupata
mikopo pamoja na kutunza fedha
zao kwa kuwa kutunza fedha benki
ni  utaratibbu wa kisasa wa

uendeshaji wa uchumi.

Alisema wananchi waelimishwe na
kuhakikishiwa kuwa kuweka fedha
benki ni salama kwa sababu hivi
sasa TRA inatekeleza agizo la
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia
Suluhu Hassan, la kukusanya kodi
kwa weledi na kufuata Sheria kwa
kutofunga
wanaowadai kodi.

akaunti za wateja

Aliwaagiza viongozi wa Taasisi za
Fedha nchini hususan benki kuhakik-
isha wanajiridhisha na kupata taarifa
za kina kabla ya kuruhusu watumishi
na madalali wao kupiga mnada mali
zilizowekwa kama dhamana na
wateja wao waodaiwa mikopo kwa
sababu kuna baadhi ya watumishi
wasio waaminifu hushirikiana na
watu wengine kudhulumu mali hizo
kwa njia ya mnada.

Yanapotokea mambo ya mnada,
viongozi wetu mijiridhishe
kwanza, msikimbilie tu kutoa sifa
kwamba tumekuwa wakali
kurecover, halafu kumbe
mmebariki deals za watu,
kwa maana kwamba akatokea
mteja akawa ameipenda
dhamana iliyowekwa na mkopaiji
akahamasisha mteja alazimishwe
kulipa au dhamana ipigwe mnada
huku akijua dhahiri kwa shughuli
anazofanya mkopaji hawezi
kulipa deni lake kwa haraka,
kumbe suala sio kurecover mkopo
ni kupata dhamana ili iende kwa
mtu mwingine’, alibainisha Mhe.
Dkt. Nchemba.

Pamoja na kazi nzuri iliyofanywa na Mamlaka ya

Mapato Tanzania (TRA) kufuatia maelekezo ya
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan ya
kukusanya kodi kwa weledi unaozingatia sheria,

bado hatuja wasiliana vizuri kuhusu msimamo
huo, kuna baadhi ya maeneo bado wananchi
wanaogopa kuweka fedha benki, nyinyi muwa-
hakikishie kuwa kuweka fedha benki ni salama”
alibainisha Dk. Nchemba.




Alisema suala hilo ni la kupigwa
vita kwa kuwa halina afya kwenye
Sekta ya Fedha na sio utaratibu
mzuri kwenye ustawi wa jamii na
kufafanua kuwa minada mingi
inawatia umaskini wananchi kwa
sababu kuna wateja ambao
wanakuwa wameshalipa mikopo
yao kwa asilimia 80 halafu mali
zao zinapigwa mnada kwasaba-
bu ya asilimia 20 tu.

Mhe. Dkt. Nchemba, pia aliwata-
ka kuwa makini na suala la
mikopo chechefu kwa kuwa kuna
baadhi ya maeneo watumishi wa
Taasisi za Fedha nchini na wateja
wasio waaminifu hupanga njama
za kutengeneza mikopo cheche-
fu.

Alisema mikopo mingi chechefu
ikiangaliwa kwa unandani
inaonesha wazi kuwa kuna
watumishi wa benki wamehusika
katika kuitengeneza mikopo hiyo
tangu siku ambayo inatoka.

Hakuishia kwa wadau wa Sekta
ya Fedha pekee, Mhe. Nchemba
alitoa onyo kali kwa wananchi
wote ambao wamekuwa wakia-
cha kulipa mikopo kwa makusudi
huku wakikimbilia mahakamani
kwa kudhani kuwa itachukua
muda mrefu kutoa hukumu.
Alisema kwasasa Serikali
imeshaamua kuwa masuala yote
yanayohusu uchumi na kodi
yatakayofikishwa mahakamani

hayatachukua muda mrefu kuam-
uliwa, hivyo kuacha kulipa mikopo
na kodi kwa makusudi na
kukimbilia mahakamani haku-
towasaidia chochote zaidi ya
kujisogeza karibu na mikono ya
sheria ambayo
hatua kali.

itawachukulia

Jukwaa la Wadau wa Sekta ya
Fedha nchini ni mwendelezo wa
juhudi mbalimbali zinazofanywa
na Serikali za kuhakikisha inabore-
sha na kuendeleza Sekta ya Fedha
nchini na kutimiza lengo la
kuhakikisha asilimia 80 ya
wananchi wanafikiwa na elimu ya
fedha ifikapo mwaka 2025.

FINANCIAL S
. FORUM E2Z

Waziri wa Fedha, Mhe, Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mhe. Prof. Adolf Mkenda
(wa tatu kushoto), Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba (watatu kulia), Naibu Gavana wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), Bi. Sauda Msemo (wapili kulia), Kamishna wa Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha kutoka Wizara ya
Fedha, Dkt. Charles Mwamwaja (wa kwanza kulia), Mkurugenzi anayesimamia sekta ya hifadhi ya jamii ofisi ya waziri mkuu
kazi, vijana, ajira na watu wenye ulemavu, Bw. Festo Fute (wa kwanza kushoto) na Mkurugenzi Mkuu Benki ya NBC, Bw.
Theobald Sabi, wakionesha nyaraka zilizoandaliwa za Sekta ya Fedha ambazo ni Mkakati wa Upatikanaji wa Fedha kwa
Wajasiriamali Wadogo na wa Kati wa Mwaka 2023/24 - 2028/29, Mwongozo wa Mitaji Halaiki (Crowd financing) pamoja na
Mwongozo wa Utoaji Hati Fungani zinazozingatia Sharia kwa Kampuni na Taasisi za Umma wa Mwaka 2023 (Capital Markets



ELIMU YA FEDHA MSINGI WA

MAENDELED YA KIUCHUMI

limu ya Fedha, Msingi
wa Maendeleo ya Kiuchumi’; ni
kaulimbiu ambayo imekuwa
ikitumika kwa miaka miwili sasa
katika Maadhimisho ya Wiki ya
Fedha Kitaifa

ambayo yamekuwa yakifanyika

Huduma za

kila mwaka.

Elimu hiyo ya Fedha ni moja ya
maeneo ya kipaumbele katika
utekelezaji wa Mpango Mkuu wa
Maendeleo ya Sekta ya Fedha wa
2020/21 - 2029/30
ambapo Wizara ya Fedha kwa

Mwaka

kushirikiana na wadau wa Sekta
ya Fedha nchini iliandaa Nyenzo
ya Kufundishia Elimu ya Fedha
inayoanisha maeneo muhimu ya
kuzingatia wakati wa utoaji elimu

ya fedha kwa umma.

Maeneo hayo ni pamoja
na usimamizi wa fedha binafsi,
uwekaji wa akiba, mikopo.
uwekezaji, bima, bima ya amana,
kodi, hatifungani pamoja na
kujipanga na maisha ya uzeeni.

Elimu ya Fedha ni msingi wa mae-
ndeleo ya kiuchumi kwa sababu
inawaezesha wananchi kuwa na
uwezo wa kufanya maamuzi bora
ya kifedha kwa kupata uelewa wa
jinsi ya kusimamia mapato na
matumizi yao kwa ufanisi, kuwa na
nidhamu ya matumizi sahihi ya
fedha kupitia uwekezaji na uwekaji
akiba katika mifumo rasmi.

Imekuwa ni mhimili muhimu kwa
maendeleo ya kiuchumi kwa
sababu inapunguza umaskini na
kuongeza kipato kwa kuwasaidia
wananchi kuelewa fursa mbalim-
bali zinazopatikana katika Sekta ya
Fedha na namna ya kuzitumia
fursa hizo kwa maendeleo yao na
Taifa kwa ujumla.

Inawawezesha wananchi kukabiliana
na mikopo umiza ambayo imekuwa
janga katika siku za hivi karibuni kwa
kuwajengea uwezo wa kujua taasisi
rasmi zinazotoa mikopo, malengo ya
mikopo, riba, mikataba ya malipo ya
mikopo pamoja na haki za mkopaji na
mkopeshaji.

Serikali kwa kushirikiana na wadau
wa Sekta ya Fedha nchini imekuwa
ikifanya jitihada mbalimbali za
kuhakikisha wananchi wanafikiwa na
elimu hiyo muhimu ambapo inalenga
kuhakikisha elimu hiyo inawafikia
asilimia 80 ya wananchi ifikapo
mwaka 2025,

Pamoja na jitihada hizo bado kume-
kuwa na changamoto mbalimbali
zinazoikabili Sekta ya Fedha, ambapo
kwa kulitambua hilo kutokana na
kutokuwa na msingi bora wa elimu ya
fedha kwa Serikali
imeamua kuiweka elimu ya fedha
rasmi katika mtaala wa elimu, ili
kujenga msingi imara kwa wanafunzi
kujua fursa zinazopatikana katika -

wananchi,




Kutokana na ukosefu wa elimu ya
fedha, wananchi wengi wanakosa
nidhamu ya fedha kwa kukopa
bila malengo na kukosa fursa za
kuboresha maisha yao kupitia
shughuli mbalimbali za kiuchumi.

Utafiti wa FinScope wa mwaka
2023, unaonesha kuwa ni asilimia
53.5 tu ya nguvu kazi nchini ndiyo
wanaotumia huduma rasmi za
fedha na hivyo kubaki na kundi
kubwa la wananchi ambao hawa-
faidiki na huduma hizo.

Wahenga wanasema  samaki
mkunje angali mbichi, Serikali
imeona ianze kutoa elimu ya fedha
kwa wananchi tangu wakiwa
wadogo ili kuwajengea msingi
imara wa kuwa na nidhamu ya
matumizi ya fedha kwa maendeleo
yao binafsi na uchumi wa nchi kwa
ujumla.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Mhe. Pro. Adolf
Mkenda alilibainisha hilo wakati
akifungua Maadhimisho ya Wiki
Mbeya mwaka 2024, kwa kueleza
kuwa kuanzia Januari, 2025 somo
linalohusu masuala ya fedha,
ujasiriamali na biashara kwa
kidato cha kwanza hadi kidato cha
nne, litakuwa ni somo la lazima.

Tumeliweka somo hilo ili
kuwaanda wanafunzi
wanapomaliza kidato cha
nne wakiamua kuanzisha
shughuli zao wenyewe wajue
wanajipanga vipi, tunataka
mtoto akimaliza kidato cha
nne ajue fedha ni nini,
akitaka kwenda benki
anafanyaje, TIN namba ni
nini, TRA ni nini na muhimu
zaidi unawekaije taarifa zako
lakini pia uwezekano wa
kupata mtaji na kuendeleza
ni muhimu zaidi’, alibainisha
Prof. Mkenda.

Afisa Usimamizi wa Fedha Mkuu wa Wizara ya Fedha, Bi. Grace Muiyanza,
elimu ya Fedha kwa Machifu na wawakilishi wa vikundi vya kijamii jijini Mbeya, kuhusu
utunzaji wa fedha binafsi, umuhimu wa kuweka akiba pamoja na kupanga bajeti na
matumizi walipotembelea Maadhimisho ya Nne ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa,

Alisema Sekta ya Elimu imetengen-
eza mtaala huo ili kuunga mkono
juhudi za Serikali za kuisogeza elimu
ya fedha karibu na wananchi pamoja
na kuwajengea wananchi uwezo
kuanzia wakiwa wadogo kuelewa
matumizi sahihi ya huduma za fedha
zinazotolewa kwa ajili ya kujenga
uchumi na kuondoa umaskini.

Prof. Mkenda alisema suala la
changamoto ya mitaji na namna ya
kuunganisha wenye fedha na
wanaohitaji mitaji ni muhimu sana,
huku akiwaomba wadau wa Sekta ya
Fedha nchini kuangali mtaala huo na
kutoa maoni yao yatakayoboresha
zaidi na kuuwezesha kuleta matokeo
tarajiwa.

katika Viwanja vya Ruanda-Nzovwe, Jijini Mbeya.
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SERIKALI YATILIA MKAZDO UBIA KATI YA
SEKTA YA UMMA NA BINAFSI (PPP) KWA
MAENDELEO YA KIUCHUMI

erikali ya Awamu ya Sita
chini ya uongozi mahiri wa
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu
Hassan Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania imekuwa
ikisisitiza kuwa sasa ni wakati wa
Sekta Binafsi
Serikali kwa ajili ya kuleta maen-
deleo ya kiuchumi.

kushirikiana na

Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mheshimiwa, Dkt.
Samia Suluhu Hassan amekuwa
akitoa msisitizo huo kila wakati
kuwa pale ambapo Sekta Binafsi
inapoweza kutekeleza mradi wa
maendeleo, hakuna haja kwa
Serikali kutumia fedha zake.

Hivyo, ni wakati sahihi wa Mamlaka
za Serikali kutumia utaratibu wa Ubia
kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP) ili kuipunguzia Serikali
mzigo wa kibajeti.

Utaratibu huo utawezesha fedha
zilizopangwa kwenye
miradi ambayo inaweza kufanywa na

kutumika

Sekta Binafsi zitaelekezwa kwenye
miradi ya maendeleo isiyokuwa na
mvuto Sekta Binafsi.

Wizara ya Fedha inaunga mkono
maono na juhudi za Mheshimiwa
Rais kwa kuwaagiza watendaji wa
Serikali  pamoja na
kuhakikisha miradi yote yenye mvuto
wa kutekelezwa na Sekta Binafsi
inatekelezwa kwa utaratibu wa PPP.

wataalam

Agizo hilo lilitolewa Jijini Dodoma
na Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya
Fedha, Bi. Jenifa Omolo na Bw.
Rashid Ally Salim - Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais Kazi, Uchumi
na Uwekezaji Zanzibar kwa niaba
ya Makatibu Wakuu wa Wizara
hizo wakati wa Kikao cha Kuimari-
sha Ushirikiano katika utekelezaji
wa programu ya PPP baina ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
na Tanzania Bara.

Katika kikao hicho Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Fedha aliwaagiza
wataalam hao kukuza uelewa wa
dhana ya PPP kwa wadau wake
kwa kuwa bado zipo changamoto
za uelewa wa dhana hiyo pamoja
na faida zake.
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Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya
Fedha, Bi. Jenifa Omolo, akizung-
umza katika kikao cha kuimarisha
ushirikiano kati ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na Tanzania
Bara kuhusu masuala ya Ubia Kati
ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi
(PPP), Dodoma.

Aidha, Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais Kazi

Uwekezaji Zanzibar Bw. Rashid
Ally Salim na alisisitiza wataala-

Uchumi na

mu kuhakikisha wanayafanyia
kazi maazimio yote yaliyoafikiwa
katika kikao hicho hususan suala
la kuwa na mkakati wa pamoja
wa kutangaza fursa na kuibua
miradi ya pamoja ya PPP
ikiwemo Mradi wa Daraja la
Muungano kati ya Dar es Salaam
na Zanzibar.

Aidha, Kaimu Kamishna wa
Kitengo cha Ubia Kati ya Sekta
ya Umma na Sekta Binafsi (PPP),
Wizara ya Fedha, Bw. Bashiru
Taratibu, katika
kikao hicho alielezea mafanikio
yaliyofikiwa na pande zote mbili
za Jamhuri ya Muungano wa

akizungumza

Tanzania katika utekelezaji wa
programu ya PPP ambapo kwa
takribani
miradi 74 iliyopo katika hatua
mbalimbali

Tanzania Bara ina

za utekelezaji na
Zanzibar ipo zaidi ya miradi 13
inayotekelezwa.

==

Kaimu Kamishna wa Kitengo cha Ubia
kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi
(PPP), Wizara ya Fedha, Bw. Bashiru
Taratibu, akizungumza katika kikao cha
kuimarisha ushirikiano kati ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na Tanzania Bara
kuhusu Ubia Kati ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi (PPP), Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais - Kazi
Uchumi na Uwekezaji, Zanzibar, Bw.
Rashid Ali Salim akizungumza wakati wa
kikao cha kuimarisha ushirikiano kati ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na
Tanzania Bara kuhusu masuala ya Ubia
Kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi
(PPP), Dodoma.

Vilevile, Kaimu Kamishna alisisitiza umuhimu wa Tanzania kuwa na Sera na

Sheria ya PPP itakayowezesha utekelezaji wa miradi ya pamoja kati ya Zanzi-

bar na Tanzania Bara. Mapendekezo kama hayo kwa nchi za Afrika Mashariki
yameanza kufanyiwa kwa kuanza kuandaa Sera ya PPP Afrika Mashariki.

Meza kuu ikiongozwa na Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa
Omolo na Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - Kazi Uchumi na Uwekezaji,
Zanzibar, Bw. Rashid Ali Salim, wakiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya
watumishi kutoka Ofisi ya Rais - Kazi Uchumi na Uwekezaji Zanzibar na
Wizara ya Fedha Tanzania Bara baada ya katika kikao cha kuimarisha
ushirikiano kati ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Tanzania Bara
kuhusu masuala Ubia Kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP),

Dodoma.
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UFANISI WA MPANGO
WA UWEZESHAJI
WANANCHI KIUCHUMI

Na. Saidina Msangi

wezeshaji wa wananchi
kiuchumi ni dhana inayowa-
gusa wajasiriamali wadogo
yenye lengo la kuwawezesha
katika upatikanaji wa mitaji na
masoko katika biashara zao.

Kutokana na changamoto za
uwepo wa mikopo umiza, riba
kubwa kwa wajasiriamali na
ucheleweshaji  wa
kwa wajarisiamali, Serikali
ilikuja na mpango mkakati wa

mikopo

kukabiliana na hilo.

Moja ya mikakati hiyo ni kuanzishwa
kwa programu mbalimbali za
uwezeshaji wa wananchi kiuchumi
ambapo zaidi ya programu 54 zilian-
zishwa lengo likiwa ni kuwainua
wajasiriamali wadogo na wa kati

kupata mitaji na masoko.

Miongoni mwa Mifuko iliyoanzishwa
ni pamoja na Mfuko wa Halmashauri
maarufu kama mikopo ya asilimia 10,
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), Mfuko wa Taifa wa Kuen-
deleza Wajasiriamali (NEDF), Mfuko
wa Taifa wa Pembejeo (AGITF),
Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa Waja-
siriamali Wadogo SELF-MF, pamoja
Maendeleo ya
Wanawake (WDF) na Mingineyo.

na Mfuko wa

£

Ni ukweli usiopingika kuwa Serikali
inafanya jitihada kuhakikisha kuwa
wajasiriamali  wanapata  mikopo
pamoja na usaidizi wa kutumia
mikopo hiyo kupitia programu zake za
kuwawezeha wajasiriamali wa dogo

na wakati kiuchumi.

Matokeo ya utafiti uliofanywa na
Wizara ya Fedha ya kufuatilia ufanisi
wa Mifuko na Programu za Serikali za
uwezeshaji  wananchi  kiuchumi
zinazolenga wajasiriamali wadogo na
wa kati, yanaonesha kuwa sekta isiyo
rasmi iliongoza kwa asilimia 68 katika

kuwapatia wananchi mitaji.

Matokeo haya yanaonesha kuwa
wananchi wapo katika hatari kubwa
na kuwa hawana uelewa wa mifuko
rasmi ya kuwapatia mitaji jambo
linalowaingiza katika mtego wa
mikopo umiza yenye riba kubwa
ambayo haina manufaa kwao bali kwa

watoaji mikopo husika.




Aidha, utafiti huu unaonesha
kuwa taasisi za fedha kama
mchango
mdogo katika kutoa mikopo

vile benki zina

kwa wajasiriamali wadogo na
hii ni kutokana na wajasiria-
mali wengi wanashindwa
kufikia vigezo vya kupata
mitaji na uwepo wa riba
kubwa katika urejeshaji wa

mitaji hiyo.

Utafiti huo unaonesha kuwa
utoaji wa mikopo kwa wajasir-
iamali ni asilimia 1.6 pekee ya
mitaji inayotokana na taasisi
za fedha kama vile benki, pia
Taasisi za Huduma Ndogo za
Fedha zinatoa asilimia 1.6,
pamoja na programu za
uwezeshaji wa wananchi
kiuchumi  ambazo  nazo
zinatoa asilimia 1.6 ya mikopo

hiyo.

Aidha, Saccoss zinachangia
asilimia 3 huku vikundi vya
kijamii vikichangia asilimia 10
wakati misaada ikitoa asilimia
13. Matokeo haya yanaashiria
kwamba licha ya uwepo wa
mifuko rasmi ya utoaji wa
mikopo lakini kuna mwamko
mdogo katika kupata mitaji
kupitia mifuko hiyo.

Licha ya kuwepo kwa takriba-
ni programu 54 zilizoanzishwa
na Serikali kwa ajili ya
kuwawezesha wananchi
kiuchumi ni mifuko miwili
pekee ndio inayofahamika
zaidi ambayo ni Mfuko wa
Halmashauri wa mikopo ya

asilimia 10 pamoja na TASAF.

Hata hivyo mifuko hii mingi hupati-
kana maeneo ya mijini ikichukua
uelewa wa mifuko hii ni mdogo kwa
asilimia 28. Licha ya kuwa na
changamoto katika utendaji kazi na
ufanisi, mifuko hii imekuwa na
matokeo chanya kwa wanufaika
kwani imeongeza fursa za ajira.

Kimsingi watu 4,325 sawa na idadi
ya watu 11 kwa kila mnufaika walipa-
ta ajira kupitia mikopo hii iliyotolewa
kwa wajasiriamali wadogo na wa
kati. Mafanikio ya programu hizi
zinawezesha Serikali kuendelea na
mikakati hii ili kupunguza umasikini
na kuwawezesha wajasiriamali
wodogo.

Hivyo, hatua madhubuti zinatakiwa

kuchukuliwa ikiwemo kuongeza
utoaji wa elimu na mafunzo ya
usimamizi wa biashara, elimu ya
usimamizi wa mikopo ili kufanikisha
mikopo hiyo ifanye kazi inayotakiwa
pamoja na Mifuko iongeze kasi ya
kujitangaza zaidi kwa wananchi ili

ijulikane kwa urahisi.

Aidha, Mifuko
kuwafikia vijana ili waweze kujiajiri
kwa kupata mikopo hiyo sambamba
na utoaji wa elimu ya urejeshaji wa

iongeze  nguvu

mikopo pamoja na ufuatiliaji wa
wanufaika wa
kuwezesha wengine kuingia katika
programu hizo.

mikopo hiyo ili

Aidha, Elimu ya Fedha, inayotolewa
na Wizara ya Fedha pamoja na
Taasisi zake kupitia Mpango Mkuu
wa Maendeleo Sekta ya Fedha
2020/21- 2029/30 unaolenga kufikia
wananchi asimia 80 hadi kufikia
2025/26
utekelezaji wa Programu ya Elimu ya

mwaka pamoja  na

Fedha kwa Umma ya mwaka 2020/21
- 2025/26, ni miongoni mwa nyenzo
zitakazowezesha wananchi kufikiwa
na elimu ya fedha.

Kupitia utoaji wa elimu hiyo ya fedha
iliyoanza mwezi Mei mwaka 2024
ilifikia mikoa 12 na halmashauri 62
ambapo makundi mbalimbali yalifiki-
wa ikiwamo wajasiriamali, watumishi
wa umma na binafsi, wakulima,
wanafunzi wa shule za msingi,
sekondari na vyuo vikuu, wahama-
sishaji wa huduma ndogo za fedha
pamoja na watoa huduma za fedha,
walijulishwa juu ya fursa mbalimbali
zinazotolewa na Serikali ikiwemo
kuwanufaisha

mifuko  inayoweza

kiuchumi.

Tunaamini  kuwa Mafanikio vya
utekelezaji wa programu ya elimu ya
fedha kwa
wananchi kuwa na uelewa wa kutos-

umma yatawezesha
ha kuhusiana na usimamizi wa fedha
binafsi, fursa mbalimbali za mikopo,
riba za mikopo, umuhimu wa kuweka
akiba ya uzeeni pamoja na kufahamu
namna nzuri ya kupanga malengo na
vipaumbele kwa kuzingatia kipato cha
mwananchi husika.



UMUHIMU WA SEKTA YA
UNUNUZI NA UGAVI KATIKA

KUTEKELEZA MIRADL.

ekta ya ununuzi na
ugavi ni muhimu sana katika
kuhakikisha Serikali inafaniki-
sha utekelezaji wa
mbalimbali ya maendeleo
jambo linalofanya Wataalamu
wa Ununuzi na Ugavi kusisitiz-
wa kufanya kazi kwa uadilifu
mkubwa.

miradi

Katika kuhakikisha kuwa sekta
hiyo inatoa mchango uliokus-
udiwa, Bodi ya Usimamizi wa
Ununuzi na Ugavi (PSPTB)
iliyochini ya Wizara ya Fedha,
inaitisha Kongamano la
Wataalam wa Ununuzi na
Ugavi ambapo mwisho wa
2024, limefanyika
Kongamano la 15 la Wataalam

mwaka

hao, katika Ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano - AICC
Jijini Arusha, huku Mgeni
rasmi akiwa Naibu Waziri

Mkuu na Waziri wa Nishati,
Mhe. Dkt. Doto Biteko.

Katika Kongamano hilo Mhe.
Doto Biteko,
Wataalam wa Ununuzi na

aliwataka

Ugavi kutekeleza majukumu
yao kwa uadilifu na kufanya
kazi kwa kuzingatia Sheria,
Kanuni na Miongozo mbalim-
bali inayosimamia kada ya

Ununuzi na Ugavi nchini ili
kuhakikisha sekta hiyo inawa-
toa watu kwenye umasikini.

Mhe. Biteko alisema kuwa
Sekta ya Ununuzi na Ugavi
ndio eneo pekee linalochukua
takribani asilimia 70 ya Bajeti
ya Serikali, hivyo
pekee ndio utakaosaidia
fedha kutumika kwa malengo
yaliyokusudiwa hasa katika
kutekeleza miradi mbalimbali

uadilifu

ya maendeleo inayotekelezwa
na Serikali ya Awamu ya Sita
chini ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Aidha, Dkt.
Wataalam hao kuzingatia na

Biteko aliwaasa

kuyaishi yale yaliyomo kwenye
Sheria za Ununuzi kwa kufanya
kazi yenye tija, uwazi na kujie-
pusha na vitendo vya rushwa
kwenye yote ya
Ununuzi wa Umma.

masuala

Serikali iliamua kuanzisha
Sheria ya Ununuzi ili kuwa na
ununuzi wenye tija, kupata
bidhaa zenye ubora, kwa
wakati na kuondoa mianya ya
rushwa. Hivyo haomba
mkutano huu uzingatie yale
yanayotafsiriwa kwenye sheria
hiyo”alisema Mhe. Dkt. Biteko
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Mhe Biteko aliipongeza Bodi ya
Usimamizi wa Ununuzi na Ugavi
(PSPTB), kwa hatua mbalimbali
inazochukua hasa kwa wale
wanaoenda kinyume na maadili ya
sekta hiyo na kusisitiza kuwa
Serikali kupitia Bodi hiyo haitasita
kuwachukulia hatua kali watumishi
ambao watashindwa kutekeleza
majukumu yao kwa kuzingatia
Sheria zilizopo.Awali akimkaribisha
mgeni rasmi, Naibu Waziri Mkuu na
Waziri wa Nishati, Mhe. Doto
Biteko, Naibu Waziri wa Fedha,
Mhe. Hamad Hassan Chande (Mb),
alisema kuwa Wizara ya Fedha
imeendelea kuwapa thamani na
kutoa kipaumbele kwa Wataalamu
wa Ununuzi na Ugavi ili kuhakiki-
sha wanafanya vizuri katika eneo
lao la kazi ili kukuza uchumi.

~Fhll

Kupitia Sheria ya Ununuzi wa Umma,
Sura 410 tumewapa hadhi ya kuwa
Wakurugenzi, Mameneja n.k kwa
kuzingatia ukubwa wa Taasisi Nunuzi
na hivi sasa, Wizara inaendelea na
jitihada za kurekebisha Muundo wa
Vitengo vya Ununuzi na Ugavi ili
kuwezesha utekelezaji wa majukumu
kwa ufanisi” alisema Mhe. Chande.

Kongamano la Wataalamu wa
Ununuzi na Ugavi ambalo lilikuwa
na kaulimbiu ya Mabadiliko ya
Ununuzi na Ugavi kwa Usimamizi
Bora wa Rasilimali linafanyika kila
mwaka kwa lengo la kutoa fursa
kwa Bodi ya Usimamizi wa Ununu-
zi na Ugavi (PSPTB) kukutana na
wataalam wake pamoja na wadau

wa mnyororo wa ununuzi na ugavi,

ili kujadiliana kwa pamoja jinsi ya
utendaji  kazi katika
mnyororo mzima wa ununuzi nchini.

kuboresha

Kwa mwaka 2024 Kongamano la 15 la
Watalamu wa Ununuzi na Ugavi
lilifanyika kwa siku tatu ambapo
kupitia  Kongamano hilo mafunzo
mbalimbali yalitolewa kwa Maafisa
Ununuzi na Ugavi sambamba na
kukumbushwa juu ya wajibu wao na
umuhimu wao huku siku ya tatu
Kongamno hilo likifungwa na Katibu
Tawala Mkoa wa Arusha akimwakili-
sha Naibu Waziri wa Fedha, Mhe.
Hamad Hassan Chande (Mb).

Akizungumza kwa niaba ya Naibu
Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad
Hassan Chande (Mb), Katibu Tawala
wa Mkoa wa Arusha, Bw. Missaile
Musa aliwasihi Wataalam wa Ununu-
zi na Ugavi nchini kufanya kazi kwa
bidii na weledi ili kuleta maendeleo
ya wananchi kwakuwa ndiyo dhamira
ya Serikali
Inayoongozwa na Rais Mhe. Dkt
Samia Suluhu Hassan.

ya Awamu ya Sita

Bw. Musa aliongeza kuwa eneo la
ununuzi na ugavi ni eneo muhimu
katika utendaji wa taasisi nyingine
ikiwemo taasisi za Serikali, hivyo
wataalam hao
kutekeleza wajibu wao na kuondosha
vikwazo mbalimbali katika ununuzi

wanapaswa

na ugavi.

“Niwaombe wataalamu, twendeni
katika maeneo yetu ya kazi, tuka-
timize majukumu yetu kwa weledi
zaidi kwa kuondoa changamoto
zote zilizojadiliwa hapa ili kuende-
lea kulisukuma gurudumu la mae-
ndeleo ya nchi yetu"aliongeza Bw.
Musa.

Kwa upande wake Makamu
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Bodi ya Wataalam wa
Ununuzi na Ugavi (PSPTB) Bw.
Benezeth Ruta,
washiriki walijadili masuala mbal-
imbali muhimu kwa ajili ya kuen-

alisema kuwa

delea kuboresha huduma za
ununuzi na ugavi ili kuendana na

mazingira ya sasa.

Kongamano la mwaka 2023,
lilijielekeza kujadili Mabadiliko

ya kidigitali katika kuboresha
usimamizi wa mnyororo wa
ununuzi na ugavi kwa maendeleo
endelevu” alisema Bw. Ruta.

Bw. Ruta kuwa

wataalam hao wa

aliongeza
Ugavi na
Ununuzi walipata nafasi ya kujadili
mada zote zilizowasilishwa na
walipata kupanua Mawazo yao juu
ya mchango wa fani hiyo katika
kukuza uchumi wa viwanda nchini.
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atika robo ya pili ya
mwaka wa fedha 2024/2025,
Wizara ya Fedha ilitoa ufafanuzi
mbalimbali
majukumu  yake

kuhusu  masuala
yanayohusu
ikiwa ni pamoja na Serikali kulipa
madeni baada ya uhakiki na
upatikanaji wa fedha, kuondoa
vikwazo katika ukusanyaiji kodi na

kuhakiki wastaafu kidijitali.

KUHUSU MSAMAHA WA
KODI KWENYE VYAKULA
VYA MIFUGO.

Mnamo Novemba 5, 2024, Waziri
wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Mhe. Jacqueline Ngonyani Mson-
gozi, alisema kuwa, Sheria ya
Kodi ya Ongezeko la Thamani
imetoa msamaha wa Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT)
kwenye uingizwaji wa vyakula
vya mifugo ikiwemo vyakula vya
Samaki vinavyotambulika kwa
HS Code 23.09 chini ya utaratibu
wa utozaji ushuru wa pamoja wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

HOJA ZA WABUNGE,
BUNGENI, DODOMA

1 Na. Asia Singano

Dkt. Nchemba
Serikali inaendela kuongea na Sekta
ya Mifuko na Uvuvi ili kuona maeneo

alifafanua  kuwa,

ambayo yanastahili kupata ruzuku na
tayari baadhi ya maeneo Serikali
inatoa ruzuku na itaendelea kutoa
ruzuku katika maeneo mbalimbali
kwa kuzingatia upatikanaji wa fedha.
Aliongeza kuwa Serikali inaweka
vivutio kwenye uzalishaji wa bidhaa
ili kujitosheleza ndani ya nchi ili
kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka
nje na kuwa itaangalia maeneo ya
maboresho katika bajeti ijayo ili
kufanikisha kuongeza uzalishaji wa
ndani.

KUONDOA VIKWAZO
UKUSANYAJI KODI

Kutokana na umuhimu wa kodi
katika Serikali
imetatua changamoto mbalimbali za
ukusanyaji kodi kwa hiari kwa
kutumia njia mbalimbali ikiwemo njia

kukuza uchumi,

ya kutoa elimu ya kodi kwa wananchi.

Akizungumza Bungeni jijini Dodoma,
Oktoba 29, 2024, wakati akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum, Mhe.
Maida Hamadi Abdallah, Naibu

Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad
Hassan Chande (Mb), alisema
Serikali
hatua mbalimbali dhidi ya mambo

imeendelea  kuchukua
yanayokwamisha makusanyo ya
kodi, kwa kutoa elimu ya kodi na
kuboresha mfumo wa kodi ili
kuhakikisha viwango vya kodi
vinawiana na hali halisi ya
biashara pamoja na kuwahamasi-
sha ulipaji kodi wa hiari.

Mhe. Chande
Serikali inaendesha kampeni za

alisema kuwa,

uelimishaji ili kuwawezesha wafa-
nyabiashara kuelewa umuhimu wa
kulipa kodi na mchango wake
katika maendeleo ya Taifa ambapo
elimu hiyo hutolewa kupitia njia
mbalimbali  zikivemo  semina,
redio, televisheni, elimu ya mlango
kwa mlango, mikutano ya wadau
(Stakeholders Forums), pamoja na

mitandao ya kijamii.

Aliongeza kuwa Serikali kupitia
Mamlaka ya Mapato nchini (TRA),
imekuwa ikijikita kwenye matumizi
ya teknolojia za kisasa ili kubore-
sha ukusanyaji wa mapato na
kuhakikisha ulipaji kodi unafanyika
kwa uwazi na usahihi.
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Matumizi ya TEHAMA
katika mifumo ya kodi

yameimarisha uwajibikaji,

uwazi, ha kuongeza ufanisi
wa TRA katika ukusanyaji

wa mapato. Hii imepunguza
ukwepaiji kodi, kuimarisha

nidhamu ya walipa kodi, na

kurahisisha shughuli za
biashara nchini”, alibainisha
Mhe. Chande.

Alisema licha ya kuendesha
kampeni za
mifumo ya kodi,
Serikali ilifanya maboresho ya
Sheria za kodi dhidi ya wafanya-
biashara na wananchi wanaok-
wepa kodi ili kuhakikisha wanali-

pa kodi na kuongeza mapato ya

uelimishaji na
kuimarisha

nchi.

Sheria za kodi zimeimarishwa
ili kuhakikisha kuwa hatua kali
zinachukuliwa dhidi ya wale
wanaokwepa kodi. Adhabu
hizi ni pamoja na faini kubwa,
kufungwa kwa biashara, au
kufunguliwa mashtaka ya jinai
kwa wafanyabiashara wataka-
obainika kukwepa kodi”,
alisema Mhe. Chande.

Vile vile, Mhe. Chande alizishauri
taasisi nunuzi nchini kutumia mfumo
wa NeST na kuchagua njia ya ununu-
zi inayoendana na thamani ya mradi
ili kuongeza kasi ya utekelezaji wa
miradi hasa hasa yenye thamani chini
ya shilingi millioni 100.

Alitoa ushauri huo wakati akijibu
swali la Mbunge wa Malinyi, Mhe.
Antipas Zeno Ngusi, aliyetaka kujua
kama Serikali inaona umuhimu wa
kuondoa miradi chini ya shilingi
milioni 100 katika Mfumo wa NeST ili
kupunguza ucheleweshaji.

Mhe. Chande alisema kuwa, Mfumo
wa NeST umerahisisha masuala ya
ununuzi wa umma na unawezesha
matumizi ya njia ya ununuzi wa tham-
ani ndogo usiotumia fedha taslimu
kwa kazi za ujenzi hadi zenye thama-
ni ya shilingi millioni 100 ambapo
kupitia njia hii Taasisi nunuzi inaweza
kununua moja kwa moja kutoka kwa
muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au
mtoa huduma bila ya kuhitaji
kuwashindanisha wazabuni zaidi ya
mmoja.

ULIPAJI MADENI

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad
Hassan Chande (Mb), Novemba 4,
kuwa Serikali itaendelea na utaratibu
wa ulipaji wa madeni mbalimbali
ikivwemo madeni ya Wazabuni wa
chakula waliotoa huduma katika
shule mbalimbali kwa kuzingatia
upatikanaji wa mapato baada ya
Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali
(IAG) kufanya uhakiki wa madeni
husika.

Hayo aliyasema wakati akijibu swali
la msingi la Mbunge wa Moshi Mjini
Mhe. Priscus Jacob Tarimo (Mb),

Mhe. Chande alisema kuwa lengo
la Serikali kufanya uhakiki lilikuwa
kutekeleza azma ya usimamizi na
udhibiti wa matumizi ya fedha za
umma kulingana na sheria ya
Bajeti SURA 439 na Sheria ya
Fedha za umma SURA 348.

Kwa upande mwingine alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Chonga, Mhe. Salum Mohammed
Shaafi, Mhe. Chande, alisema
kuwa Serikali mbili zinaendelea na
mashauriano juu ya mapendekezo
yaliyowasilishwa na Tume vya
Pamoja ya Fedha kuhusu utarati-
bu wa kudumu wa Kuchangia
Matumizi na Kugawana Mapato ya
Muungano.
Aliongeza kuwa uamuzi wa
pamoja utakapofikiwa na pande
mbili za Muungano, ndiyo utakao-
wezesha kufunguliwa kwa Akaunti
ya Fedha ya Pamoja.
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UHAKIKI WA WASTAAFU
KIDUITALI.

Katika kuwarahisishia wastaafu
wanaolipwa na Hazina, Serikali
inatengeneza mfumo wa kidigi-
tali utakaowawezesha Wastaafu
kujihakiki wenyewe (Self verifica-
tion) kupitia simu zao za mkononi
au kwa kutumia huduma za
kibenki ili kuwapunguzia Wastaa-
fu gharama na usumbufu wa
kusafiri umbali mrefu kwenda
kuhakikiwa,

Dodoma, Novemba 8, 2024. Na
Naibu Waziri wa Fedha, Mhe.
Hamad Hassan Chande, alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa
Nachingwea, Mhe. Amandus
Julius Chinguile, aliyehoji sababu
za Serikali isiweke utaratibu wa
kuhakikiwa

Halmashauri au Kata badala ya

Wastaafu kwenye
utaratibu wa sasa wa kuhakikiwa
Mikoani.

Mhe. Chande alisema uhakiki wa
wastaafu wanaolipwa na Hazina
umekuwa ukifanyika katika ngazi
ya Halmashauri, hata
ili kuwapunguzia Wastaafu ghar-

hivyo,

ama na usumbufu wa kusafiri
umbali mrefu kwenda kuhakiki-
wa, Serikali inatengeneza mfumo
wa kidigitali utakaowawezesha
Wastaafu kujihakiki wenyewe.,

Alisema baada ya kukamilika
kwa taratibu zote, Wastaafu
watapewa elimu vya jinsi vya
kujihakiki wenyewe na watatan-
gaziwa siku ya kuanza kujihakiki.

Alitoa maelezo hayo alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Wingwi,
Mhe. Omar lIssa Kombo, aliyetaka
kujua wakati ambao Serikali itajenga
Benki za NMB na CRDB kwenye
Makao Makuu ya Wilaya ya Miche-
weni.

Mhe. Chande alisema kuwa uamuzi
wa kufungua matawi ya benki hufan-
ywa na benki yenyewe ambapo kabla
ya kufanya uamuzi huo, benki hufan-
ya upembuzi yakinifu ukiwa na lengo
la kuangalia kama kuna uwepo wa
biashara ya kutosha ambayo italeta
faida.

Aliongeza kuwa Serikali kupitia Benki
Kuu ya Tanzania (BoT), haina kizuizi
chochote katika suala la mabenki

Benki zikishafanya upembuzi
yakinifu katika sehemu husika
huwasilisha uamuzi/pendekezo
lao Benki Kuu ya Tanzania’,
alisema Mhe. Chande.

kufungua matawi, kama benki
husika itatimiza masharti yote ya
kufungua matawi kama yalivyoai-
nishwa katika Kanuni Namba 31
ya Kanuni za Utoaji Leseni za
Mabenki na Taasisi za Fedha za
Mwaka 2014.

Mhe. Chande alibainisha kuwa
Benki za NMB na CRDB hazina
matawi kwenye Makao Makuu ya
Wilaya ya Micheweni lakini,
wananchi wa Wilaya ya Miche-
weni wanapata huduma za kibenki
kutoka benki za CRDB na NMB

kupitia mawakala wa benki,

ambapo hadi kufikia Oktoba 2024,
kulikuwa na jumla ya mawakala 4
wa Benki ya CRDB na 14 wa Benki
ya NMB wanaotoa huduma za
kibenki katika Wilaya hiyo.



SERIKALI NA IMF ZINAVYOKABILI

anzania kama nchi
nyingine duniani imekuwa ikika-
biliwa na athari za mabadiliko ya
tabianchi kwa miongo kadhaa
ambayo  yanahusishwa  kwa
karibu na ongezeko la joto duni-
ani, shughuli za binadamu kama
vile ukataji miti, uzalishaji wa gesi
chafuzi, na matumizi yasiyofaa ya

ardhi.

Taarifa zilizopo zinaonesha kuwa
kuanzia miaka ya 1960, wastani
wa joto nchini umeongezeka kwa
takribani nyuzi joto moja jambo
ambalo limeathiri majira ya mvua,

uzalishaji wa mazao, kuongezeka
kwa ukame, kupanda kwa kiwan-
go cha maji ya bahari na kupun-
barafu vya
Kilimanjaro tangu miaka ya 1900.

gua kwa Mlima

Changamoto hizi zinahitaji juhudi
za mtu mmoja mmoja, Serikali na
wadau wa maendeleo hususani
mashirika ya kimataifa na Benki
ikiwemo Benki ya Dunia (WB) na
Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF) katika kuzitatua.

Shirika la Fedha la Kimataifa
ilitangaza Tanzania kuwa nchi ya
pili, baada ya Madagasca kunu-
faika na Mfumo wa Ushirikiano

wa Kuimarisha Hali ya Hewa kwa
kukabiliana na mabadiliko vya
tabianchi na athari mbaya za uharibi-
fu wa mazingira.

Kunufaika kwa Tanzania kupitia
mashirika ya kimataifa hususani IMF
kunatokana na juhudi za kimkakati
zinazofanywa na Serikali kupitia Sera
zake za ndani na nje zinazoimarisha
ushirikiano wa kimaendeleo katika
zikivemo  za

sekta mbalimbali

kiuchumi na kijamii.
Kupitia Mfumo wa Ushirikiano wa

Kuimarisha Hali ya Hewa kwa kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi na
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athari mbaya za uharibifu wa
mazingira, IMF na World Bank
Group (WBG) wanafanya kazi kwa
karibu na washirika wengine wa
maendeleo, kuratibu juhudi zao za
kuunga mkono ajenda ya mageuzi
ya sera ya Tanzania ili kukabiliana
na vihatarishi na changamoto
zinazohusiana na mabadiliko hayo
ya tabianchi na kuimarisha ustahi-

milivu wa uchumi wa Tanzania.

Kiongozi wa Timu ya Wataalam
kutoka Shirika la Fedha la Kimatai-
fa, Bw. Charalambos Tsangarides,
alisema kuwa kupitia mpango huo,
IMF itaunga mkono kuanzishwa
kwa kanuni za uwekezaji wa umma
mabadiliko ya
tabianchi na utoaji taarifa, huku
Benki ya Dunia ikijikita katika
kusaidia kutekeleza miradi katika

zinazohimili

sekta zitakazoimarisha uwezo wa
Tanzania kukabiliana na mabadil-
iko ya tabianchi kama vile nishati,
maji, hifadhi ya jamii na kilimo.

Kiongozi wa Msafara wa Timu ya
Wataalam kutoka Shirika la Fedha
la Kimataifa (IMF) Bw. Charalambos
Tsangarides, akizungumza katika
kikao kilichawakutanisha Timu yake
na Wizara ya Fedha, Jijini Dodoma.

Katika kusisitiza ushirikiano

huo wenye manufaa kwa
Tanzania, Mkurugenzi Mkazi wa
Benki ya Dunia, Bw. Nathan
Belete, akizungumza kwa njia
ya mtandao kutoka Washing-
ton D.C, nchini Marekani, alise-
ma kuwa Tanzania itanufaika
na msaada wa kiufundi na
kifedha kutoka taasisi hizo mbili
katika kutekeleza miradi mbal-
imbali ikiwemo ujenzi wa miun-
dombinu itakayokuza uzalishaji,
kuhifadhi mazingira na kuwa na
katika

mchango  mkubwa

kuinua uchumi wa nchi.

Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF) pia limekuwa likichangia
maendeleo ya Taifa kupitia
misaada na mikopo nafuu
inayoipatia Tanzania kwa ajili ya
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo na

uchumi wa nchi.

kukuza

Akifungua vikao vya majadil-
iano kati ya Serikali na Timu ya
kutoka (IMF)
iliyowasili nchini kufanya Tathi-
mini ya Awamu ya Nne ya

Wataalam

utekelezaji wa Program vya
Extended Credit Facility-(ECF),
inayohusisha
mkopo nafuu

upatikanaji wa

kwa ajili ya
kuimarisha uchumi wa nchi
kupitia sekta za uzalishaji na
huduma Mwezi Oktoba 2024,
Waziri wa Fedha Mhe. Dkt.
Mwigulu Lameck Nchemba
(Mb), alisema kuwa Tanzania
inatekeleza Program ya kuka-
biliana na athari za mabadiliko
ya tabianchi kupitia Programu
ya Resilient and Sustainable
Fund (RSF) baada ya kukidhi

vigezo

Baada ya kutekeleza kwa

mafanikio programu nyingine
Zilizopita ikiwepo ile ya Dirisha
la Dharura ambapo tulipata
fedha za kukabiliana na athari
za UVIKO-19 (Rapid Credit
Facility- (RCF)), na huu wa ECF
unaolenga kufufua na kuimari-
sha uchumi, Tanzania imetimiza
sifa ya kutekeleza programu ya
RSF ambapo tutapata fedha za
kukabiliana na Mabadiliko ya
Tabianchi kutoka IMF,” alisema
Dkt. Nchemba.

Vilevile ushirikiano huo na Mashirika
ya Kimataifa unatakiwa kuimarishwa
pia na Benki Kuu za nchi za Afrika
kwa kuweka mipango na mikakati ya
kutafuta fedha kupitia vyanzo mbal-
imbali ikiwemo sekta binafsi kwa ajili
ya kukabiliana na athari hasi za
mabadiliko ya tabianchi katika nchi
hizo.

Akizungumza katika mjadala uliofa-
nyika kando ya Mikutano ya Mwaka
ya WB na IMF, Jijini Washington D.C,
nchini Marekani, Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha, Dkt.
Mwamba alisema kuwa Benki Kuu za

Natu El-maamry
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nchi za Afrika zinawajibu wa
kutafuta rasilimali fedha kwa ajili ya
kukabiliana na athari za kiuchumi
na kijamii zinazotokana na mabadi-

liko ya tabianchi.

Alizitaja mbinu mahususi ikiwemo
uanzishwaji wa hati fungani za
kijani zenye lengo la
uwekezaji katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo, pamoja na
kusimamia
fedha kuwekeza kwenye kilimo
kwa kutoa mikopo, itakayosaidia
kukuza uchumi wa nchi

kuvutia

ipasavyo Taasisi za

hizo za

Afrika na maendeleo ya watu wake.

Alibainisha kwamba mabadiliko ya
tabianchi yameziathiri nchi nyingi
ikiwemo Tanzania na kwamba
upatikanaji wa fedha kwa njia
shirikishi katika kukabiliana na
athari hizo kutaimarisha uchumi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Macroe-
conomic and Financial Man-
agement of Eastern and South-
ern Africa (MEFMI), Dkt. Louis
Kasekende,
Taasisi yake
kuwawezesha

alisema  kuwa
imejipanga
wanachama
wake kuweka mipango vya
pamoja ya kutafuta fedha kwa
ajili ya kukabiliana na mabadil-
iko ya tabianchi na usimamizi
wa uhimilivu wa madeni ya

nchi za Afrika.

Mabadiliko ya tabianchi yame-
kuwa na athari
Tanzania, hasa katika sekta za

kubwa kwa

kilimo, maji, na mazingira.
Juhudi  zinazochukuliwa na
Serikali na wadau mbalimbali
kwa kuweka mikakati ya

kupunguza athari hizi kwa

kutumia mbinu endelevu kama kilimo
bora, uhifadhi wa mazingira, matumi-
zi ya nishati mbadala, na uhama-
sishaji wa jamii zinaleta matumaini
mapya kwa Kkizazi cha sasa na

kijacho.

INTERNATIONAL MONETARY FUND

THROUGH CLIMA

UNLOCKING CLIM%E ACTION

DIAGNOSTICS

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba (mwenye nguo nyekundu), akiwa katika mjadala
uliofanyika kando ya Mikutano ya Mwaka ya WB na IMF, Jijini Washington D.C, nchini Marekani, kuhusu Mabadiliko

ya Tabia nchi.

Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka

ya Pili 2024/2025
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USHIRIKIANO WA KIMATAIFA KULETA TUA
KATIKA BIASHARA NA UWEKEZAJI TANZANIA

Na. Saidina Msangi

ahenga wanasema! Ukita-
ka kufika haraka tembea mwenyewe na
ukitaka kufika
wengine. Kauli hii inajidhihirisha katika
juhudi za Serikali ya Awamu ya Sita
chini ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, katika kuhakikisha kuwa
inashirikiana na mataifa mengine ili
kupiga hatua za maendeleo ya kijamii
na kiuchumi.

mbali tembea na

Kauli hiyo inadhihirishwa zaidi na ziara
ya Mhe. Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt.
Mwigulu (MB),
aliyeongoza ujumbe wa Tanzania katika
ziara ya kikazi katika nchi za Saudi
Arabia na Serikali ya Kisultan ya Oman.

Lameck Nchemba

Pamoja na mambo mengine,
malengo makuu ya ziara hiyo
yalikuwa ni kusaini Mkataba wa
Kuondoa Utozaji Kodi ya Mapato
Mara Mbili na Kuzuia Ukwepaji
Kodi (Agreement for the Elimina-
tion of Double Taxation with
Respect to Taxes on Income and
Prevention of Tax Avoidance and
Evasion- DTA), kati ya Serikali ya
Tanzania na Serikali ya Oman
pamoja na kushiriki Kongamano
la Biashara na Uwekezaji, lililofa-
nyika Mjini Riyadh, nchini Saudi
Arabia.

Serikali ya Tanzania na Serikali ya
Kisultan ya Oman zilisaini Mkata-
ba wa Kuondoa Utozaji Kodi ya
Mapato Mara Mbili na Kuzuia

Ukwepaji Kodi tarehe 15 Desemba,
2024, nchini Oman. Mkataba huo
ulisainiwa na Mhe. Dkt. Mwigulu

Lameck Nchemba (Mb), kwa
niaba ya Serikali Tanzania na Bw.
Nasser Khamis Al - Jashmi -

Mwenyekiti Mamlaka ya
Mapato ya Oman, kwa niaba ya
Serikali ya Oman.

wa

Kusainiwa kwa mkataba huo ni
hatua muhimu katika jitihada za
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
za kufungua uchumi wa nchi kwa
kuvutia uwekezaji wa kimataifa
kwa kuwawezesha wawekezaji na
wafanyabiashara
shughuli kati ya Tanzania na
Oman kutozwa kodi mara moja
pekee, badala ya kutozwa mara
mbili kwa mapato ya aina moja.

wanaofanya
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Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu (Mb), akisaini Mkataba wa Kuondoa Utozaji Kodi ya Mapato
Mara Mbili na Kuzuia Ukwepaiji Kodi, Kati ya Serikali ya Tanzania na Serikali ya Kisultan ya Oman, iliyowakilishwa na
Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mapato ya Oman, Bw. Nasser Al-Jashmi.

Mkataba huu pia unalenga kuvutia
mitaji mikubwa kutoka Oman kuja
kuwekezwa nchini Tanzania, hususan
kupitia kampuni kubwa zinazomilikiwa
na familia za kifalme, sambamba na
wawekezaji binafsi. Kupitia uwekezaji
huo, Tanzania inatarajia kunufaika na
ukuaji wa sekta za uzalishaji, maende-
leo ya viwanda, na kuongezeka kwa
ajira kwa wananchi.

Vile vile, kusainiwa kwa mkataba huo,
kunatarajiwa kufungua ukurasa mpya
wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya
Tanzania na Oman, huku Oman ikivuti-
wa zaidi na fursa za uwekezaji nchini
Tanzania kutokana na jiografia yake ya
kimkakati, vivutio vyake vya kiuchumi,
na mazingira bora ya uwekezaji ikilin-
ganishwa na nchi nyingine za Afrika
Mashariki na Kusini mwa Afrika.

Tanzania pia inaendelea na ushirikiano
na nchi ya Saudi Arabia, uliodumu kwa
takribani miaka 40, ukiinufaisha Tanza-
nia ambapo imeweza kupata ufadhili
kupitia Mfuko wa Maendeleo wa Saudi
Arabia (Saudi Fund for Develop-
ment-SFD), katika miradi mbalimbali ya
maendeleo kwenye sekta za maji, afya,
nishati na ujenzi wa miundombinu ya
barabara.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt.
Mwigulu Nchemba (Mb), alipata
fursa ya kukutana na kufanya
mazungumzo na Mkurugenzi
Mtendaji wa Saudi Fund, Bw.
Sultan Al-Mashard, Kando ya
Mkutano wa Jukwaa la Biashara
na Uwekezaji, lililofanyika Mijini
Riyadh Saudi Arabia,
lililokuwa na lengo la kupanua

nchini

wigo wa biashara na uwekezaji
kati ya nchi ya Tanzania na Saudi
Arabia.

Dkt. Nchemba aliitaja baadhi
ya miradi iliyoleta mageuzi

makubwa katika jamii ya Tanzania
kuwa ni pamoja na ukarabati wa
Mradi wa Maji mkoani Mara (Usd
15m), Ujenzi wa Mradi wa Maji wa
Same-Mwanga-Korogwe (Usd
25m), na ujenzi wa Barabara za
(Usd11.4m), ukarabati na upanuzi
wa Hospitali ya Mnazi Mmo-
ja-Zanzibar (Usd 15m) na kushiriki-
ana na wadau wengine kufadhili
Mradi wa Njia ya
Umeme wa msongo wa 220kV
kuanzia Benako hadi Kyaka (Usd
105.4m).

wa Ujenzi

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu (Mb),
akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Maendeleo wa Saudi
Arabia (Saudi Fund for Development-SFD), Bw. Sultan Al-Marshad, Mjini
Riyadh nchini Saudi Arabia.
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Katika Dkt.
Nchemba aligusia utekelezaji wa miradi
kimkakati
inayoendelea nchini Tanzania ukiwemo
mradi wa Reli ya Kisasa (SGR), ambao
alisema

Mazungumzo  hayo,

mingine  mikubwa ya

utakapokamilika  utakuwa
kichocheo kikubwa cha biashara na
Uchumi katika nchi za Ukanda wa

Maziwa Makuu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Saudi
Fund, Bw. Sultan Al-Marshad, alisema
kuwa Mfuko huo uko tayari kuendelea
kuisaidia Tanzania kutokana na uhusi-
imara

ano uliopo kwa faida vya

wananchi wa nchi hizo mbili.

Alipongeza hatua kubwa zinazochukuli-
wa na Serikali katika kutekeleza miradi
muhimu kwa maendeleo ya nchi akiita-
ja reli ya kisasa inayojengwa kwamba
itachochea na kukuza biashara na
usafirishaji wa abiria na mizigo katika
eneo la mradi.

Pia Dkt. Nchemba alipata fursa ya
kufanya mazungumzo na Naibu Waziri
wa Wizara ya Uchumi na Mipango wa
Saudi Arabia, Eng. Ammar Nagadi,
Kando ya Mkutano huo wa Jukwaa la
Biashara na Uwekezaji, lililoandaliwa na
Ubalozi wa Tanzania, kwa kushirikiana
na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC)
na Shirika la Kuendeleza Uwekezaji
Zanzibar (ZIPA).

Dkt. Nchemba alitumia fursa hiyo
kuikaribisha Saudi
katika
zikiwemo utalii, madini, uendelezaji wa

Arabia kuwekeza

Tanzania fursa  mbalimbali
miundombinu, uchumi wa buluu na
kilimo ambapo ina ardhi ya kutosha na
yenye rutuba kuweza kuzalisha mazao

ya aina mbalimbali kwa wingi.

Alibainisha kuwa Tanzania inaendelea
na mradi wa ujenzi wa Reli ya Kisasa
(SGR) ambapo imeshakamilika kwa

asilimia mia moja, kipande cha
kutoka Dar
Dodoma na ujenzi unaendelea
vipande
Mwanza na DRC kupitia Burun-
di, hivyo ni fursa kwa Saudi
Arabia kuwekeza katika miun-
dombinu hiyo ambayo itacho-
chea ukuaji wa bishara kati ya

es Salaam hadi

kwa vinavyoelekea

Saudi Arabia, Tanzania na nchi za
Afrika Mashariki.

wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Fedha na Mipango
Zanzibar, Mhe. Dkt. Saada Mkuya
Salum, alisema kuwa Zanzibar

Naye Waziri

ina fursa zinazoweza kutumiwa
na Saudi Arabia ikiwemo sekta
ya utalii wa fukwe za asili zilizopo
Zanzibar, fursa ya uvuvi wa kina
kirefu na uchakataji wa mazao
ya uvuvi pamoja na uwepo wa
vyanzo vya gesi
vilivyogunduliwa ni
muhimu kwa Saudi Arabia kuto-
kana na uzoefu wake katika

na mafuta
fursa

sekta hiyo.

Kwa upande wake Naibu Waziri
wa Uchumi na Mipango wa
Saudi Arabia, Eng.
Nagadi alisema kuwa Saudi
Arabia iko tayari kushirikiana na

Ammar

Tanzania katika uendelezaji wa
miundombinu ya reli ili kurahisha
usafirishaji wa watu, mazao na
mizigo ili kuchochochea ukuaji wa
biashara ambapo ushiriki wa sekta
binafsi ni muhimu katika kufaniki-
sha biashara kati ya nchi hizo
mbili.
Alisema nchi hiyo iko tayari
kushirikiana na Tanzania katika
fursa za kuendeleza sekta ya
madini, kilimo, mafuta na gesi,
utalii, uchakataji wa mazao ya
bahari, miundombinu pamoja na
utalii ambapo wataandaa Timu ya
wataalamu kwa kushirikiana na
Sekta binafsi kutembelea Tanzania
kujionea fursa za uwekezaji katika
sekta hizo ili kujiridhisha na mazin-
gira ya fursa za Tanzania ili kuweza
kuwekeza.
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MKUTANO WA WAHASIBU WAKUU AFRIKA
MATOKEO YA SERA BORA ZA SERIKALI

anzania ilikuwa mwenyeji
wa Mkutano wa Mkuu wa Pili wa
Wahasibu wa Serikali Barani
Afrika, uliofanyika Desemba, 2024
jijini Arusha, ukiwakutanisha zaidi
ya wajumbe 2,000 kutoka nchi
zaidi ya 55 za Bara la Afrika,
ulioangazia pamoja na mambo
mengine, kujifunza namna Tanza-
nia ilivyopiga hatua kubwa katika
matumizi ya mifumo ya fedha.

Mkutano huo ambao pia uliziku-
tanisha Jumuiya za wafanyabi-
ashara, ulitoa fursa ya kujua ni
namna gani Afrika ipo tayari
katika suala la uwekezaji na
namna ya kuripoti hali ya uchumi
ya Afrika.

Hii inathibitishwa kupitia shuhuda
mabimbali za ndani na nje ya nchi
ambazo zimelenga Sera bora za
kijamii  zilizoifanya
Tanzania kuwa kivutio kwa wageni
ambao wanatamani kufanya miku-
tano na pia kujifunza mifumo mbal-
imbali ya fedha na usimamizi wake.

kiuchumi na

Tanzania ipo vizuri katika
kutekeleza viwango vya kimataifa
vya kihasibu, imekuwa ya mfano
katika ukuaji wa Uchumi,
imeimarika katika suala la
ukarimu wa wageni, maendeleo
katika teknolojia ya Habari na
Mawasiliano na ni miongoni mwa
nchi zenye vivutio vingi vya
utalii’, alisema Mwenyekiti wa
Umoja wa Wahasibu wa Afrika,

ambaye pia ni Mhasibu Mkuu wa
nchi ya Lesotho, Bi.
Malehlohonolo Mahase

Na. Peter Haule

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba, akizungumza
katika Mkutano huo, alisema kuwa
viongozi, hususani wa Serikali ya
Tanzania wamekuwa wakiimarisha
mifumo ya kitaasisi na usimamizi wa
fedha za umma, kuhakikisha uwajibi-
kaji katika kila ngazi, na kuendeleza
dhana ya uwazi barani Afrika.

Kupitia sera nzuri
zinazotekelezwa nchini tunapata
msukumo wa kufuata viwango
vya juu vya huduma, uadilifu, na
ubunifu, sifa ambazo
zinaendana na maono ya Umoja
wa Wahasibu Wakuu wa Serikali
wa Afrika. Tunamshukuru sana
Mheshimiwa Rais na nyie
Wasaidizi wake kwa
kutuheshimisha kupitia maono
yenu yanayotutia moyo na
kuhamasisha juhudi zetu’,
alisema Dkt. Nchemba.
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Alisema kuwa wajumbe waliohud-
huria mkutano wa Pili wa Wahasi-
bu Wakuu Afrika wanawakilisha
hazina ya uzoefu, uaminifu, na
maono ya kimkakati yanayohitaji-
ka kukabiliana na changamoto
ngumu za kifedha zinazozikabili
nchi za Afrika.

Ushiriki wa dhati wa wahasibu
katika mkutano huo ulikuwa na
katika kuimarisha
usimamizi bora wa fedha barani
Afrika na pia kutoa mwanga wa
matumaini kwa juhudi za pamoja
za kujenga msingi
maendeleo endelevu ya bara la
Afrika.

umuhimu

imara kwa

Mkutano wa Wahasibu Wakuu
Afrika ulikuwa na kaulimbiu ya
“Kujenga Imani ya Umma katika
Mifumo ya Usimamizi wa Fedha za
Umma kwa Ukuaji Endelevu’
imekuwa nguzo muhimu katika
kukuza na

umakini katika matumizi ya fedha

uwazi, uwajibikaji,

OUNTANTS GE

ikiwa ni pamoja na kuakisi matarajio ya
pamoja kama mataifa ya Afrika ya
kuimarisha mifumo ya usimamizi wa

fedha kama chachu ya ukuaji endelevu.

Kutokana na sifa lukuki ya Tanzania
katika jamii za kimataifa, iliweka rekodi
ya washiriki zaidi ya 2,000, idadi
ambayo inatajwa kuwa ni kubwa
kuwahi kufikiwa tangu kuanzishwa kwa
Jumuiya ya Wahasibu Wakuu wa
Serikali Afrika -AAAG ambapo mku-
tano uliotangulia uliofanyika Lesotho
ulikuwa na washiriki 1,200.

Aliyekuwa Mkutano
ambaye ni Mhasibu Mkuu wa Serikali,
CPA. Leonard Mkude, alisema kuwa
mkutano ulileta manufaa makubwa
kiuchumi na kijamii pamoja na kuitan-
gaza sekta ya utalii ya Tanzania kupitia
kwa wajumbe waliotembelea vivutio
vya utalii vilivyoko katika ukanda wa
Kaskazini ikiwa ni pamoja na Hifadhi ya
Taifa ya Tarangire, Ngorongoro, Mlima
Kilimanjaro lakini pia vivutio vilivyopo

mwenyeji  wa

Zanzibar.

INTANTS GENERAL [AAAG) ANNUAL CONFERENCE
YA WAHASEBANAKUU WA NCHI ZA AFRIKA (AAAG)

Mkutano ulisaidia

watumishi

viongozi
kupata
nafasi ya kubadilishana uzoefu na
kupeana fursa na
watumishi kutoka nchi nyingine za
Afrika, Benki ya Dunia na Shirika la
Fedha la Kimataifa (IMF) na kuleta
maarifa mapya katika masuala ya
uhasibu kwa njia ya kidigitali.

na
wa Tanzania

na viongozi

Mkutano uliwaleta pamoja
na kuwa na maono ya
mwamko wa Afrika na
Afrika yenye utawala bora,
demokrasia, kuheshimu
haki za binadamu na
utawala wa sheria, Afrika

yenye amani na usalama
na Afrika yenye
utambulisho thabiti wa
kitamaduni, urithi wa
pamoja na maadili’,
alisema CPA. Mkude

Kupitia mkutano huo, washiriki
walipata fursa ya kupata ufahamu
kutoka kwa wataalam wa sekta ya
umma kuhusu mwelekeo wa kisasa,
changamoto, katika

usimamizi wa fedha za umma.

na ubunifu
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Alisema mada mbalimbali zilijadili-
wa ikiwa ni pamoja na mabadiliko
ya kidijitali katika ufanisi wa sekta
ya umma hadi kupambana na
mtiririko haramu wa fedha na
kutumika moja kwa moja katika
majukumu ya kila siku ya wahasi-
bu na wataalamu wa fedha.

Akizungumza wakati wa kufunga
Mkutano huo, Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt
Doto Biteko, aliwaasa wahasibu
kusimamia taaluma vyao kwa
kuzingatia misingi ya kitaaluma, na
kujiongezea ujuzi ili kuendana na

mabadiliko ya teknolojia.

Naye Naibu Waziri wa Fedha, Mhe.
Hamad Hassan Chande (Mb),
akizungumza katika mkutano huo
aliwataka wahasibu wote barani
Afrika, waaminifu  na
kuzisaidia nchi zao katika kuhakiki-
sha zinapata maendeleo.

kuwa

Alisema kuwa kazi zozote zinazo-
fanywa hususan za miradi ya
maendeleo katika nchi za Bara
la Afrika zinawahusisha wahasibu
hivyo, wazingatie maadili ya taalu-
ma zao na miongozo inayotolewa
katika nchi zao ili kuhakikisha
malengo yanayopangwa yanafani-
kiwa.

Nataka niwaombe

wahasibu mtambue
kuwa taaluma yenu
ni muhimu hata
chochote
kinachotokea katika
sehemu zenu za
kazi mtalaumiwa,
hivyo mzuie hasara
zinazoweza
kutokea" amesema
Dkt. Biteko.

AN'ASS

Baada ya kumalizika kwa Mkutano
Mkuu wa Pili wa Wahasibu wakuu
wa Serikali Afrika, (African Associa-
tion of Accountants General
(AAAG)) nchini Tanzania, Mkutano
wa Tatu wa Jumuiya hiyo kwa
mwaka 2025 unatarajiwa kufanyika
nchini Ghana.

_2'"AFRICAN/ASSOCIATION OF ACCOUNTAT ===
MKUTANO WA PILI WA JUMUIYA YA WAEIASI
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SERIKALI YABORESHA MALZINGIRA YA

BIASHARA NA KODI NCHINI

1 Na. Fova Ngowi

erikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kupitia Wizara ya
Fedha ilifanya Makongamano ya
Kodi Kikanda, yaliyofunguliwa rasmi
tarehe 18 Novemba 2024, ambayo ni
Kanda ya Kati (Dodoma) na kuende-
lea katika Kanda ya Kaskazini (Aru-
sha), Kanda ya Ziwa (Mwanza na
Kigoma), Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini (Mbeya na lIringa), Kanda ya
Kusini (Mtwara) na kumalizika katika
Kanda ya Pwani jijini Dar es Salaam.

Makongamano haya ni sehemu ya
juhudi za kudumu za Serikali za
kuboresha mfumo wa kodi, kwa
kuwashirikisha wadau
kutoka Sekta za Umma na Binafsi ili
kutoa maoni kuhusu maboresho ya
mfumo wa kodi nchini.

mbalimbali

Katika ufunguzi wa Kongamano
la kwanza lililofanyika Kanda ya

jijini Dodoma, Kamishna
Msaidizi wa ldara ya Uchambuzi
wa Sera, Bw. William Mhoja,
alisisitiza umuhimu wa ushiriki-
ano kati ya sekta binafsi, wataal-
amu wa kodi, na wadau mbalim-
bali ili kuboresha mfumo wa kodi
na kuongeza ufanisi katika ukus-
anyaji wa mapato.

Alisema kuwa ni muhimu kwa
Serikali kufanya
marekebisho katika Sheria na
Kanuni
kuweka
biashara na kuvutia uwekezaji.

kuendelea

zinazohusu kodi li
mazingira bora ya

Aidha, alisisitiza kuwa Serikali
inaendelea kutekeleza mikakati
madhubuti ya kuboresha mazingi-
ra ya biashara, jambo ambalo ni
muhimu  katika mitaji
ya ndani na nje ya nchi, hali inayo-
chochea ukuaji wa uchumi.

kuvutia

Alitoa mfano wa baadhi vya
marekebisho yaliyofanyika katika
sekta ya kodi, kama vile kuboresha
kodi ya ongezeko
(VAT),
bidhaa, na kutoa msamaha wa
kodi kwa zana na vifaa vya kilimo,
hatua ambazo zinachangia katika
kukuza sekta mbalimbali za

uchumi.

la thamani

kupunguza ushuru wa




Makongamano haya pia yalijikita
katika kujadili changamoto
zinazozikumba sekta za kiuchumi
nchini, na namna bora ya kushu-
ghulikia changamoto hizi kupitia
mfumo wa kodi.

Katika hotuba yake, Bw. Mhoja
alieleza kuwa Serikali imejizatiti
kupambana na changamoto za
kimataifa, kama vile mabadiliko ya
tabianchi na uharibifu wa mazingi-
ra, kwa kuhakikisha kuwa rasilimali
za nchi zinakusanywa na kutumika
kwa ufanisi katika kufikia malengo
ya maendeleo endelevu.

Alisisitiza pia kuwa
Serikali za kuboresha usimamizi

juhudi za

wa kodi ni sehemu muhimu ya
mikakati yake ya kutekeleza miradi
ya maendeleo ya kijamii, kama
vile huduma za afya, elimu, na
miundombinu. Hii ni kwa ajili
ya kuhakikisha kuwa wananchi
wanapata huduma bora za kijamii,
huku

wananchi wa kawaida na wafany-

ikizingatia maslahi ya

abiashara wadogo.

Katika ukusanyaji wa maoni katika
Kanda tofauti tofauti,
namna ambavyo sekta binafsi
inavyotambuliwa kama mhimili
muhimu katika kukuza uchumi wa

ilibainika

nchi.
Serikali inaendelea kuweka
mikakati inayolenga kuboresha

mazingira ya biashara ili sekta hiyo
iweze kushiriki kikamilifu katika
uchumi wa kitaifa. Hii ni pamoja na
kufuta ada na tozo kero 379, hatua
ambayo imetia moyo sekta binafsi
na kuongeza ushirikiano kati ya
Serikali na wawekezaji.

Makongamano ya Kodi Kikanda
pia yalijadili mikakati ya kuongeza

Kamishna Msaidizi Idara ya Sera Wizara
ya Fedha na Mwenyekiti wa Kongamano
la Kodi, Bw. Juma Mkabakuli, akifungua
Kongamano la Kodi Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, Mkoani Mbeya kwa niaba
ya Uongozi wa Wizara.

ufanisi  katika mfumo wa kodi, na
kuzitaja baadhi ya hatua zilizochukuli-
wa, kama vile kutunga Sheria na
Kanuni mpya zinazohusiana na masua-
la ya msamaha wa kodi kwa vifaa vya
kilimo,
bidhaa kwenye bidhaa muhimu za

na kupunguza ushuru wa

kimsingi, kama vile maji ya kunywa.

Hatua hizi ni ishara ya dhamira ya
Serikali ya kuhakikisha kuwa sekta
binafsi inaendelea kushiriki kikamilifu
katika kukuza uchumi, huku ikizingatia
mazingira bora kwa wafanyabiashara
na wawekezaji.

Miongoni mwa changamoto zinazozi-
kumba juhudi hizi ni mabadiliko ya

tabianchi na usalama wa chaku-
la, masuala ambayo hayakusa-
haulika  katika
Makongamano hayo.

mijadala ya

Hizi ni changamoto za kimataifa
zinazohitaji juhudi za pamoja kati
ya Serikali, sekta binafsi, na
wananchi. Serikali ya Tanzania
kuhakikisha
inakusanya mapato ya kutosha
kutoka kwenye rasilimali zake za
ndani na kuzitumia katika kufikia
malengo ya maendeleo endele-
vu.

imejizatiti kuwa

Hii ni
mifumo ya ukusanyaji mapato

pamoja na kuimarisha

kwa kutumia teknolojia ya kisasa,
ili  kupunguza utegemezi wa
fedha za kigeni, na kuhakikisha
kuwa rasilimali za taifa zinawanu-

faisha wananchi wote.

Kwa ujumla, Makongamano hayo
ya Kodi Kikanda yamekuwa ni
jukwaa
ushirikiano kati ya Serikali, sekta
binafsi, na wadau wengine, na
kuhamasisha juhudi za pamoja
katika kukuza uchumi wa taifa.

muhimu la kujenga

Wadau mbalimbali wakiwemo wafanyabiashara, wajasiriamali wadogo, sekta ya
kilimo, biashara za usindikaji wa mazao na washauri wa kodi wakisikiliza
wasilisho (halionekani pichani) lililotolewa na Mchumi Mkuu kutoka Wizara ya
Fedha, Bw. Mathias Kadebe,(aliyesimama) kuhusiana na maoni yaliyofanyiwa
kazi katika Makongamano ya Kodi yaliyopita yaliyofanyika kikanda.
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Kama inavyofahamika, kodi ni
msingi wa maendeleo na kupitia
mfumo wa kodi unaohusisha
ushirikiano wa pande zote, Tanza-
nia inatarajiwa kufikia malengo
yake ya maendeleo ya kijamii na
kiuchumi.

Mikakati iliyozungumziwa, kama
vile marekebisho katika sekta ya
kodi, ni hatua muhimu zinazoweza
kuleta matokeo chanya katika
kukuza uchumi, huku Serikali
ikiendelea kutoa msukumo katika
kuboresha mazingira ya biashara
na uwekezaji nchini.

Kuanzishwa kwa Makongamano
haya ya Kodi Kikanda kumeleta
tija katika maboresho ya mfumo
wa kodi ambapo katika maandalizi
ya Bajeti Kuu ya Serikali kwa
mwaka wa fedha 2024/25 ushirik-
ishwaji wa wadau uliongezeka
zaidi.

Ni matumaini ya Serikali ya Tanza-
nia kuwa, Makongamano haya
yataendelea kuwa jukwaa muhimu
la kubadilishana mawazo na
kujenga mikakati bora ya kuleta
maendeleo ya kiuchumi na kijamii,
na kwamba kwa ushirikiano wa
pamoja, malengo ya maendeleo ya
Taifa yatakamilika kwa ufanisi.

Mijasiriamali wa Viwanda Vidogo vya Kusindika Unga wa Mayai, Bi. Elizabeth
Kalinga, akitoa maoni kuhusiana na maboresho ya kodi kwenye viwanda vidogo
vidogo, wakati wa Kongamano la Kodi, lililofanyika Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Mkoa wa Mbeya.

Mfanyabiashara kutoka Kampuni ya Bonafides Voyage Ltd, Bi. Ranjan Suchak,
akitoa maoni yake kuhusiana na maboresho ya kodi katika Bajeti ijayo
2025/2026, wakati wa Kongamano la Kodi lililofanyika Kanda ya Pwani, jijini
Dar es Salaam.
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SERIKALI NA HATUA ZA KUKABILIANA
NA MIKOPO UMIZA

atika  jamii nyingi
zinazoendelea  barani  Afrika,
mikopo imekuwa nyenzo

muhimu kwa maendeleo ya
kiuchumi na kijamii

kukuza

ikiwa ni
pamoja na biashara
ndogo na za kati sambamba na

maendeleo ya kilimo hususani

Mikopo hiyo imegeuka shubiri
kwa baadhi ya watu kutokana na
kukiukwa kwa taratibu za utoaji
wa mikopo na kusababisha
mikopo kuwa kero kwa wakopaji
na kubatizwa jina la mikopo
umiza au kausha damu licha ya
uwepo wa taasisi rasmi zinazotoa
mikopo kwa masharti nafuu.

umiza ni mikopo
riba kubwa

Mikopo
inayotolewa kwa
na masharti kandamizi yanay-
omuumiza mkopaji badala ya
kumsaidia ambapo watu wengi,
hasa wale wenye kipato cha
chini, wameathirika na aina hii ya
mikopo kutokana na ukosefu wa
elimu ya kifedha, hali ngumu ya
maisha, na ugumu wa kupata
mikopo  kutoka
kama benki.

taasisi rasmi

Makala hii imechambua maana
ya mikopo umiza, chanzo chake,
sababu zinazowafanya wananchi
kuingia kwenye mikopo hii, athari
zake kwa jamii, na suluhisho la
kudumu ili wananchi waachane
na mikopo hiyo isiyokuwa ya
msingi.

Kama nilivyoainisha huko juu,
mikopo umiza ni aina ya mikopo

inayotolewa kwa riba kubwa,
masharti kandamizi, na muda
mfupi wa marejesho ambayo

hutolewa na taasisi zisizo rasmi,
watu binafsi, au hata baadhi ya
kampuni za kifedha zisizo fuata
sheria za kifedha zilizowekwa na
mamlaka husika.

Mikopo umiza mara nyingi hufanya
maisha ya mkopaji kuwa magumu
zaidi kwa sababu ya mzigo wa riba
inayokua kwa kasi na kushindwa
kulipa kwa wakati, hali ambayo
husababisha
kifedha, kupoteza mali na hata
kufilisiwa.

unyanyasaji  wa

Kuna sababu nyingi zinazochangia
kuwepo kwa mikopo
ambazo ni pamoja na wananchi
wengi kutokuwa na elimu ya kutos-
ha kuhusu masuala ya kifedha,
hususan kuhusu mikopo, riba, na
athari zake.

umiza,

Kuchukua mikopo bila kujua unachoingiza, ugumu
wa kupata mikopo rasmi kupitia Benki na taasisi za
fedha rasmi kutokana na masharti magumu kama
dhamana, historia ya kifedha na vigezo vingine
ambavyo watu wa kipato cha chini hawawezi
kutimiza, ndiyo kichocheo cha watu kukimbilia
mikopo ya haraka inayopatikana kwa riba kubwa
na masharti kandamizi’, alisema Dionesia Mjema,
Kamishna Msaidizi wa Uendelezaji wa Sekta ya
Fedha, kutoka Wizara ya Fedha.

Aidha hali ngumu ya kiuchumi, kupanda
kwa gharama za maisha na kipato kidogo,
huwalazimisha watu kukopa ili kukidhi
mahitaji ya msingi kama chakula, ada za
shule, matibabu, tamaa ya pesa za haraka.

Watu wengine hukopa kwa matarajio ya
kupata faida ya haraka, hasa wafanyabi-
ashara wadogo lakini wanaposhindwa
kurejesha hujikuta katika matatizo makub-
wa kifedha lakini pia changamoto vya
udhibiti wa taasisi ambapo baadhi ya
taasisi zinazotoa mikopo hutumia njia ya
mitandao ya kidigiti, hivyo kusababisha
kufanya kazi kiholela na kuwanyonya
wananchi.
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Madhara ya mikopo umiza ni pamoja na umasi-
kini wa kudumu, kupoteza mali na biashara,
msongo wa mawazo na afya mbaya, kudhalilika
kijamii na kutumbukia katika uhalifu.

Mfano halisi wa athari za mikopo umiza ni kwa
Mama Asha ambaye ni mfanyabiashara mdogo
wa kuuza mboga sokoni ambaye alikopa Tsh
500,000 kutoka kwa wakopeshaji wa mtaani
kwa masharti kwamba atalipa Tsh 800,000
ndani ya miezi miwili baada ya kushindwa
kulipa kwa wakati wakopeshaji walichukua
jokofu na bidhaa zake zote alizoweka kama
dhamana.

lli kutokomeza tatizo la mikopo umiza, hatua
zinazopaswa kuchukuliwa ni pamoja na
kuimarisha elimu ya kifedha ambayo hivi
sasa inafanywa na Wizara ya Fedha kwa
kushirikiana na Taasisi zake, kupanua fursa
za mikopo rasmi, kujiunga na vikundi vya
kifedha vilivyosajiliwa, kuweka akiba na
kupunguza matumizi yasiyo ya lazima na
Serikali  kuendelea kudhibiti  wakopeshaji
haramu.
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VATUKIU YALIYOJIRI

Takwimu zilizotolewa na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) mwezi Agosti mwaka
2024, zinaonesha kuwa
uchumi wetu umeimarika
licha ya kuwepo kwa
changamoto mbalimbali
huku ukuaji huo ukichangi-
wa kwa kiasi kikubwa na
sekta za ujenzi, kilimo,
fedha na sekta ya bima”
Mhe. Dkt. Nchemba.




USHIRIKIANO WA TANZANIA NA
OMAN KATIKA MAENEO MUHIMU
YA MAENDELED

Akizungumza wakati wa kikao hicho, Mhe. Dkt. Nchemba,
alisema kuwa ajenda kubwa ya Serikali ya Awamu ya Sita

. . . chini ya Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, ni
anzania na Oman zimekubaliana kuende- - . R
L . . . . kuhakikisha inawezesha sekta binafsi kuwa na nguvuy,
leza ushirikiano katika Nyanja mbalimbali za bamb b hai o biash
maendeleo ikiwemo, katika Sekta ya Nishati na sam am“a .na ! or(.asl .aJI wa r.nazmglra .ya. lashara na
. . .. uwekezaji, hivyo ushirikiano baina ya nchi hizo utaende-
Madini, kutengeneza mazingira bora ya uwekezaji . o B o
. D . . lea kunufaisha sekta binafsi na wawekezaji kwa kiasi
baina ya nchi hizo, Ushirikiano wa mafunzo katika

masuala ya Kodi pamoja na kuondoa Utozaji kodi kikubwa.
mara mbili kwa wawekezaji na wafanyabiashara Serikali zetu mbili zimeanzisha Tume ya
watakaofanya shughuli zao kati ya nchi hizo mbili, Kudumu ya Pamoja ambayo chini yake
tunataja maeneo ya ushirikiano kati ya
Makubaliano hayo yamefanyika wakati Waziri wa nchi zetu mbili, ikiwemo biashara na
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba uwekezaji, hivyo natarajia kuwa na
(Mb) alipokutana na kufanya mazungumzo na fursa ya kupanua zaidi ushirikiano
Balozi wa Oman nchini Tanzania, Mhe. Saud wetu wa maendeleo kwa manufaa ya
Al-Shidhani, katika Ofisi Ndogo za Wizara ya watu wetu” alisema Dkt. Nchemba

Fedha Jijini Dar es Salaam.
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Aliongeza kuwa, kuna haja ya kubadilisha Naye Balozi wa Oman nchini Tanzania, Mhe. Saud
uwezo haswa katika masuala ya kikodi ili Al-Shidhani, ameipongeza Tanzania kwa kupiga hatua
kusaidia maendeleo ya nchi hizo mbili. katika masuala ya kodi na ameona fursa ya kubadilisha
uwezo katika masuala ya kodi ikiwa ni moja ya ajenda
kubwa ya ushirikiano baina ya nchi hizo.
Tunatazamia  Ushirikiano  wa

mafunzo haswa kwenye masuala Mhe. Balozi Al-Shidhani, alisema kuwa biashara kati ya
ya kodi, na sehemu ambazo nchi
zetu hizi mbili zina utaalamu
mahsusi, lengo ni kujengeana
uwezo pamoja ili tuweze kunufaika
zaidi” alisema Dkt. Nchemba.

nchi hizi mbili umeongezeka kwa kiasi kikubwa na
kuna tija kubwa ya kuondoa Utozaji kodi mara mbili
kwa wawekezaji na wafanyabiashara wanaofanya
shughuli zao kati ya nchi hizo mbili.
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MHE. CHANDE AZISHAURI BENKI
KUCHANGAMKIA FURSA ZA MASOKO

NJE YA NCHI

Na. Peter Haule na Fosephine Majura

aibu waziri wa Fedha, Mhe. Hamad
Hassan Chande (Mb), ameitaka Akiba Commercial
Bank Plc (ACB) na Taasisi zingine za Fedha,
kuendelea na jitihada za kuongeza wigo wa
uwekezaji na masoko nje ya nchi ili kujiimarisha.

Mhe. Chande alitoa rai hiyo alipokutana na kufanya
mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa Akiba
Commercial Bank Plc (ACB), Bw. Silvest Arumasi,

Dodoma.

Alisema kuwa Sekta ya Benki nchini ikikua, itatoa
fursa kwa Serikali kutekeleza miradi ya maendeleo
kupitia benki za ndani kuliko kulazimika kwenda
kutafuta fedha kwenye benki za nje ambazo hazim-
nufaishi mwananchi kwa kiwango kikubwa.

R
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Aidha, ameihakikishia Benki hiyo kuwa Serikali itaende-
lea kushirikiana nayo pamoja na Benki nyingine nchini
kwa kuwa lengo la Serikali kupitia Wizara ya Fedha ni
kuhakikisha sekta ya Benki inaimarika na kutoa
mchango katika maendeleo ya nchi.

Alisema Tanzania imeshuhudia maendeleo makubwa
katika sekta ya kibenki katika Serikali ya Awamu ya Sita
chini ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambayo yamekuwa
na mchango katika maendeleo ya sekta mbalimbali.

Ameipongeza Benki ya ACB kwa kuendelea kufanya
jitihada za kujimarisha ili kutoa huduma bora kwa wateja
wake na Tanzania kwa ujumla.

Lengo la Serikali ni
kuhakikisha inakuza

sekta ya Benki hususani
Benki za Ndani ili kuchochea
maendeleo’, alisema Mhe.
Chande.




Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Akiba Alisema kuwa Benki hiyo imewekeza kwa kiasi kikubwa
Commercial Bank Plc (ACB), Bw. Silvest Arumasi, katika kuwahudumia wajasiriamali wadogo lakini inaen-
aliipongeza Serikali kwa kuweka mazingira mazuri delea na jitihada za kuwafikia watu wengi zaidi.

ya biashara na akaahidi kuendelea kushirikiana na

Serikali katika kuwahudumia wananchi.

Naibu Waziri wa Fedha Mhe. Hamad Hassan Chande (Mb), akiongoza Mkutano kati yake na Mkurugenzi Mtendaji wa Akiba
Commercial Bank Plc (ACB), Bw. Silvest Arumasi, Ofisini kwake, jijini Dodoma

Naibu Waziri wa Fedha Mhe. Hamad Hassan Chande Mkurugenzi Mtendaji wa Akiba Commercial Bank Plc
(Mb), akiagana na Mkurugenzi Mtendaji wa Akiba (ACB), Bw. Silvest Arumasi, akiipongeza Serikali kwa
Commercial Bank Plc (ACB), Bw. Silvest Arumasi, baada ya kuweka mazingira bora ya kufanyia biashara, wakati wa
mazungumzo kuhusu maendeleo ya sekta ya Benki. mazungumzo na Naibu Waziri wa Fedha Mhe. Hamad

Hassan Chande (Mb), jijini Dodoma.
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UINGEREZA KUISAIDIA TANZANIA
KUENDELEZA SEKTA YA AFYA

anzania na Uingereza zimesaini hati za
Makubaliano ya nyongeza ya kuchangia Mfuko wa
Kusaidia Sekta ya Afya (Health Basket Fund (HBF)
kati ya Serikali na wadau wa maendeleo (Develop-
ment Partners) ya pauni milioni 10 (sawa na Tsh
bilioni 34), itakaowezesha utoaji wa huduma bora
za afya nchini kuanzia mwaka 2024 hadi 2029.

Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry
Mwamba, Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John A.
Jingu, Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI,
Dkt. Grace E. Magembe na Mkurugenzi wa Maen-
deleo kutoka Ubalozi wa Uingereza nchini, Bi.
Olukemi Williams, hafla iliofanyika katika ukumbi
wa ofisi za Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR).

Akizungumza baada ya kusaini hati hizo, Katibu Mkuu
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba, alise-
ma kuwa Serikali inafuraha kusaini nyongeza ya
makubaliano ya awali na sasa Serikali ya Uingereza
itatambuliwa kama mmoja wa Washirika wa Maendeleo
wanaochangia Mfuko wa Kusaidia Sekta ya Afya kwa
mujibu wa makubaliano ya awali (MoU) kati ya Tanzania
na Washirika wa Maendeleo yaliyosainiwa Julai 2021.

Lengo la Mfuko wa kusaidia Sekta ya Afya ni
kuunganisha rasilimali za kifedha ili kuboresha
huduma za afya nchini Tanzania na Serikali ya

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeende-
lea kushirikiana na Washirika wa Maendeleo
mbalimbali ikiwemo Serikali za Jamhuri ya

Ireland, Denmark, Uswisi, KOICA, UNFPA na

UNICEF, ili kuhakikisha kuwa tunafikia
malengo ya kuboresha huduma
za afya nchini”, alisema Dkt. Mwamba
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Dkt. Mwamba aliongeza kuwa Mchango wa
Mfuko wa kusaidia Sekta ya Afya umeleta
mabadiliko makubwa katika huduma za afya
nchini, kwani imeendelea kupunguza viwango
vya vifo vya watoto na kuongeza upatikanaji
wa huduma za msingi za afya katika ngazi ya
jamii,

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John
Jingu, amesema kuwa mfuko wa Afya, tayari
umesaidia huduma za afya katika hospitali za

1999.

Tumekubaliana kwa miaka
mitano wanatupa pauni milioni
10 (sawa na Tsh bilioni 34)

ambazo  zitaenda  kwenye

mfuko wa kusaidia Sekta ya

Afya, na tunapoungwa mkono

na wadau wetu hawa ni jambo P
zuri” alisema Dkt. Jingu <% %

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Maendeleo kutoka
Ubalozi wa Uingereza nchini, Bi. Kemi Williams, amese-
ma kuwa Serikali ya Uingereza inafahamu umuhimu wa
kufikia huduma za afya kwa wote na kuna haja ya kuwa
na mifumo ya afya imara na inayoweza kuhimili changa-
moto kwa njia ya kushirikiana.

Huduma za afya kwa wote maana
yake ni kuwa watu wote, popote
walipo au wanapoishi, wanapata

huduma bora za afya wanapozihitaji
na mahali zinapohitajika bila
kuangalia hali zao za kifedha”
alisema Bi. Williams

Aliongeza kuwa Serikali ya Uingereza inatambua na
kupongeza jitihada za kiwango cha juu za Serikali ya
Tanzania chini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan,
katika kufanikisha huduma za afya kwa wote, kama
inavyoonekana kupitia mageuzi yanayoendelea katika
upanuzi wa huduma za msingi za afya na utekelezaji wa
sera ya bima ya afya kwa wote.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu EI-maamry Mwamba (wa pili kushoto), Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John Jingu
(wa kwanza kushoto), Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI, Dkt. Grace Magembe (wa kwanza kulia) na Mkurugenzi wa
Maendeleo kutoka Ubalozi wa Uingereza nchini, Bi. Kemi Williams (wa pili kulia), wakionesha hati za Makubaliano kati ya
Serikali ya Tanzania na Uingereza ya nyongeza ya pauni milioni 10 (sawa na Tsh bilioni 34), ya kuchangia Mfuko wa Kusaidia
ya Sekta ya Afya (Health Basket Fund (HBF) itakaowezesha utoaji wa huduma bora za afya nchini kuanzia mwaka 2024 hadi
2029.
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TANZANIA NA HUNGARY KUENDELEZA
USHIRIKIANO KATIKA MAENDELEDO NCHINI

Na. Benny Mwaipaja

alozi wa Hungary hapa nchini mwenye
Makazi yake Jijini Nairobi nchini Kenya, Mhe. Zsolt
Mészaros, ameipongeza Tanzania kwa kusimamia
vema sera zake za fedha na uchumi, hatua iliyoifan-
ya iendelee kuimarika kiuchumi na kuahidi kuwa
nchi yake itaongeza ushirikiano kwa faida ya nchi
hizo mbili,

Mhe. Mészdros aliyasema hayo katika Ofisi Ndogo
za Wizara ya Fedha, Jijini Dar es Salaam, alipoku-
tana na kufanya mazungumzo na Waziri wa Fedha,
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), Katika
Ofisi Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini Dar es
Salaam.

Alisema kuwa nchi yake imekuwa ikifuatilia kwa
karibu maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya Tanza-
nia ikiwemo hatua kubwa inazochukua kuvutia
uwekezaji wakiwemo wanaotoka nchini mwake.

Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Pili 2024/2025

Aliahidi kuwa nchi yake iko tayari kushirikiana na
Tanzania katika kuchangia maendeleo yake hususan
katika sekta za huduma za jamii kama vile maji kupitia
mpango wake maalumu wa kushirikiana na Serikali
ujulikanao kama Tied Aid Facility.

Akizungumza na Balozi huyo wa Hungary, Waziri wa
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb)
amesema kuwa uchumi wa Tanzania umeimarika
ambapo katika robo ya kwanza ya mwaka huu wa
fedha, uchumi umekua kwa wastani wa asilimia 5.6
ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 5 katika
kipindi kama hicho mwaka jana.

Alisema kuwa makadirio ya ukuaji wa uchumi katika
kipindi cha mwaka 2024/2025 ni wastani wa asilimia
5.4 na asilimia 5.8 mtawalia, kufuatia miongozo na
usimamizi mzuri wa uchumi, wa Mheshimiwa Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.
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Takwimu zilizotolewa na Ofisi ya Taifa
ya Takwimu (NBS) mwezi Agosti
mwaka 2024, zinaonesha kuwa

uchumi wetu umeimarika licha ya
kuwepo kwa changamoto mbalimbali
huku ukuaji huo ukichangiwa kwa
kiasi kikubwa na sekta za ujenzi,
kilimo, fedha na sekta ya bima”
alisema Dkt. Nchemba.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb), akizungumza wakati wa kikao chake na
Balozi wa Hungary nchini, mwenye makazi yake Jijini
Nairobi nchini Kenya, Mhe. Zsolt Mészdros, katika Ofisi
Ndogo za Wizara ya Fedha Jijini Dar es Salaam.

Aidha, Dkt. Nchemba alimweleza Balozi huyo kuwa
kasi ya mfumuko wa bei imedhibitiwa na kuwa
katika kiwango cha asilimia 3.1 na kuwa katika wigo
wa tarakimu moja, kiwango kilichokubaliwa pia
katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
zilizoweka ukomo wa asilimia 8 na kiwango cha
nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini Mwa Afrika
(SADC) cha asilimia 3 hadi 7.

Balozi wa Hungary nchini, mwenye Makazi yake Jijini Nairobi
nchini Kenya, Mhe. Zsolt Mészdros, akizungumza wakati wa
kikao chake na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba Madelu (Mb), katika Ofisi Ndogo za Wizara ya
Fedha Jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa uimara wa uchumi wa Tanzania ume-
thibitishwa pia na mashirika yanayofanya tathimni ya
hali ya uchumi wa nchi mbalimbali duniani ikiwemo
Taasisi ya Moody's ambayo hivi karibuni, iliipandisha
Daraja Tanzania kutoka Daraja B2 kwenda Daraja B1
pamoja na Taasisi ya Fitch ambayo imeipa Tanzania
Daraja la B+ yenye Mtazamo Chanya (positive Outlook).

Dkt. Nchemba alisema kuwa hatua hiyo imeifanya
Tanzania na sekta binafsi kuaminiwa zaidi na taasisi za
fedha za kimataifa kwamba zinaweza kuyafikia masoko
ya fedha ya kimataifa na kuvutia uwekezaji wa mitaji na
teknolojia kutoka maeneo mbalimbali duniani.

Alitoa wito kwa wawekezaji kutoka Hungary kuja
kuwekeza nchini katika maeneo balimbali watakayoona
yanawafaa kutokana na Serikali kuweka mazingira bora

yanayovutia uwekezaiji.
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WAHASIBU WANAWAKE WATAKIWA
KUSIMAMIA VEMA FEDHA ZA UMMA

1 Na. Farida Ramadhani

Alisema katika mafunzo hayo wahasibu watajifunza

ahasibu wanawake nchini wametakiwa kuhusu mawasiliano, masuala ya fedha na uwezeshaji

kusimamia vizuri fedha za umma katika kutekeleza wa kiuchumi, usimamizi wa wakati, namna ya utatuzi wa

majukumu yao ya kila siku, matatizo na maadili pamoja na afya ya akili.

Mkuu Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo
kwa niaba ya Katibu Mkuu, Dkt. Natu El-maamry

Mwamba, katika ufunguzi wa mafunzo kwa Wahasi- Mafunzo haya yatawaongezea uwezo mzuri katika
mawasiliano kwa maandishi, mawasiliano ya
. kibinafsi na majadiliano kwa kukuza ujuzi wa
Halmashauri. kusikiliza na kuelewa mitazamo ya wengine. ujuzi

wa mawasiliano kwa wanawake wahasibu
itasaidia kujenga uhusiano mzuri, kukuza uwazi na
. ) - . mshikamano na kutatua migogoro mahali pa kazi
watazingatia mafunzo yanayotolewa ili kuleta tija na na kwenye jamii”, alibainisha Bi. Omolo.
kufikia lengo la Serikali la kuimarisha usimamizi wa

fedha za umma.

bu Wanawake kutoka kwenye Mafungu na

Bi. Omolo alisema Serikali inatarajia wahasibu hao

Natu El-maamry Mwamba, mafunzo kwa Wahasibu Wanawake kutoka kwenye Mafungu na Halmashauri ili kuwajengea

} Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo, akifungua kwa niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt.
uwezo wa usimamizi wa fedha za umma yaliyofanyika jijini Dodoma.

Jarida la Hazina Yetu - Toleo la




Bi. Omolo alisema elimu hiyo itawafanya
wahasibu hao wawe na ujuzi stahiki wa
usimamizi wa kifedha binafsi, kupangilia bajeti
na matumizi, kuona fursa za uwekezaji na
namna ya kuzitumia.

Kwa upande wake, Mhasibu Mkuu wa Serikali
Msaidizi Bw. Ayoub Banzi kwa niaba ya
Mhasibu Mkuu wa Serikali, Bw. Leonard
Mkude, alisema mafunzo hayo yatatolewa
kwa wahasibu wanawake takribani 300
ambao ni sehemu ya wahasibu wanawake
kutoka Mafungu na Halmashauri zote za
Tanzania Bara.

Alisema mafunzo hayo ni ya kwanza kutokewa katika
mafunzo mengi ambayo wanatarajia kufanya ili kuende-
leza na kuunga mkono juhudi za kumnyanyua na kumu-
wezesha mwanamke.,

Mhasibu Mkuu wa Serikali Msaidizi, Bw. Ayoub Banzi, akizun-
gumza kwa niaba ya Mhasibu Mkuu wa Serikali, Bw. Leonard
Mkude, wakati wa ufunguzi wa mafunzo kwa Wahasibu
Wanawake kutoka kwenye Mafungu na Halmashauri ili kuwa-
jengea uwezo wa usimamizi wa fedha za umma.
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DKT. MWAMBA AISHUKURU ITALIA KWA
KUCHANGIA MAENDELEO YA TANZANIA

atibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Dkt. Natu
El-maamry Mwamba, ameushukuru Umoja wa
Ulaya kwa mchango wake katika maendeleo ya
nchi kupitia utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
maendeleo inayofadhiliwa na Umoja huo na
kuongeza kuwa Serikali iko tayari kuendeleza
ushirikiano huo kwa faida ya pande zote mbili.

Dkt. Mwamba ametoa shukrani hizo alipokutana na
kufanya mazungumzo na Timu ya Wataalamu
kutoka Ofisi za Ubalozi wa Umoja wa Ulaya nchini,
iliyoongozwa na Mkuu wa Ushirikiano wa Umoja
huo hapa nchini, Bw. Marc Stalmans, katika Ofisi za
Hazina-Jijini Dodoma.

Pamoja na Mambo mengine, wataalam hao walitoa
taarifa fupi ya utekelezaji wa awamu ya kwanza kwa
miaka minne (4) ambao umetekelezwa kwa mafani-
kio makubwa, ambapo jumla ya EURO 366 Millioni
(sawa na trilioni 1.075 za kitanzania) zimetengwa
kwenye miradi 6 ya kitaifa na EURO 141 Milioni
(sawa bilioni 41417 za kitanzania) zimetengwa
kwenye miradi ya kikanda inayoendelea.

Dkt. Mwamba alisema kuwa Umoja wa Ulaya ume-
kuwa mstari wa mbele kuwekeza kwenye miradi
muhimu kwa maisha ya watu na uchumi wa nchina
kueleza kuridhika kwake na mipango mipya ya
ushirikiano inayotekelezwa na pande hizo mbili
ikiwemo kuendeleza sekta za kilimo.

Miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa katika kikao
hicho ni tathmini ya utekelezaji wa maeneo ya
vipaumbele vya ushirikiano vilivyokubalika katika
kipindi cha Miaka 7 kuanzia mwaka 2021 hadi 2027,
ikiwemo Mpango wa kijani, Mtaji wa Watu na Ajira
na Utawala bora, maarufu kama Multi-annual
Indicative Programme 2021-2027.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry
Mwamba, akisalimiana na Mkuu wa Masuala ya Ushirikiano
wa Umoja wa Ulaya nchini, Bw. Marc Stalmans, alieongoza

Kwa upande wake Mkuu wa Ushirikiano wa Umoja wa
Ulaya nchini Tanzania, Bw. Marc Stalmans, alisema
ushirikiano kati ya Umoja huo na Tanzania umekuwa wa
kupigiwa mfano katika Bara la Afrika na kuahidi kuende-
leza ushirikiano huo kwa manufaa ya pande zote mbili.
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Alitoa pongezi kwa jitihada kubwa zinazofanywa na
Serikali kwa kuweka mipango bora inayochochea
maendeleo ya watu ikiwemo kuboresha mazingira
ya ufanyajibiashara na ufanisi wa sekta binafsi
hatua inayochangia kusisimua na kuchochea mae-
ndeleo ya nchi.

Hadi sasa Umoja wa Ulaya umeidhinisha utekeleza-
ji wa awamu ya pili wa mpango huo ambapo kiasi
cha EURO 219 Millioni (sawa bilioni 641.95 za kitan-
zania) zitaelekezwa kwenye vipaumbele vya awali
pamoja na Miradi inayohusu Malighafi Muhimu
(Critical Raw Materials).

Kikao hicho kilihudhuriwa na Kamishna Msaidizi wa
Idara ya Fedha za Nje, Bw. James Msina, Mkuu wa
Masuala ya Msaada kati ya Tanzania na Umoja wa
Ulaya, Kitengo cha Uratibu na Ushirikiano, Bw. Jonathan
Mpuya, Mkuu wa Fedha na Utawala - Kitengo cha Urati-
bu na Ushirikiano, Bw. Ibrahim Muhazi, Afisa wa
Mpango wa Rasilimali Asili Bw. Leonard Lema, na
maafisa wengine kutoka Umoja wa Ulaya nchini.
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SERIKALI YASISITIZA TAFITI
ILI KUIMARISHA UCHUMI

1. Na. Fosephine Majura na Saidina Msangi

erikali imetoa rai kwa Chuo Cha Mipango
ya Maendeleo Vijijini kufanya tafiti za bidhaa za
mazao ya uvuvi, hususani kwa upande wa Ziwa
Victoria ambalo kwa sehemu kubwa linagusa
wananchi wengi wa Kanda ya Ziwa ili kuibua miradi

ya kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi.

Rai hiyo ilitolewa na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha Bw. Elijah Mwandumbya kwa niaba ya Waziri
wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb,) kwenye sherehe za Mahafali ya 38 ya
pili Kituo cha Mafunzo cha Kanda ya Ziwa, Kisesa
mkoani Mwanza yanayofanyika kwa mara ya 12
katika Kituo hicho.

Alisema Serikali itaendelea kuwajengea uwezo wavuvi
na wafugaji wa samaki ili waongeze uzalishaji, kuzalisha
ajira, kuimarisha usalama wa chakula, kuongeza kipato
cha wavuvi na watu waliopo kwenye mnyororo wa
thamani na hivyo kuchangia kwenye Pato la Taifa.

Eneo linalopewa uzito wa hali ya juu na
Serikali ni pamoja na elimu biashara,
ufugaji wa nyuki, uvuvi, ufugaji wa
mifugo, kilimo cha mazao ya nafaka
pamoja na uongezaji wa thamani ya
bidhaa ikiwemo bidhaa za uvuvi, kilimo,
mifugo pamoja na madini”, alisema
Bw. Mwandumbya.




Aidha, Bw. Mwandumbya aliuagiza Uongozi wa
Chuo kuangazia sekta ya madini hasa ikizingatiwa
kuwa ukuaji wa sekta hiyo umeongezeka na kuajiri
vijana wengi ambapo kwa mujibu wa Dira ya
Maendeleo ya Taifa 2025, inakadiriwa mchango wa
sekta ya madini katika Pato la Taifa utaongezeka na
kufikia asilimia 10 au zaidi kufikia Mwaka 2025.

Alisisitiza kuwa eneo la madini ni eneo ambalo
Chuo kinapaswa kuliangalia kwa jicho la aina yake
na kushiriki kuchagiza uchumi wa Taifa kupitia tafiti
endelevu na shirikishi za uongezaji wa thamani ya
madini.

Alilipongeza Baraza la Uongozi wa Chuo kwa
kuendelea kukisimamia vyema Chuo kutekeleza
majukumu yake kwa ufanisi mkubwa ikiwemo fursa
ya kuitumikia jamii kupitia miradi mbalimbali kwa
kushirikiana na wadau wa maendeleo inayogusa
watu wa chini katika jitihada za kuwainua kiuchumi,
hususan katika sekta ya kilimo, uvuvi na ufugaiji.

Akizungumza na wahitimu Bw. Mwandumbya
alisema kuwa ana imani kuwa ujuzi walioupata
watautumia katika kuleta ufumbuzi wa changamoto
mbalimbali za maendeleo zinazoikabili jamii.

Alisisitiza kuwa Serikali itaendelea kuchukua hatua
mbalimbali katika kuweka mazingira mazuri ya
kujiajiri, hususan kwa kuboresha mazingira ya
kufanya biashara na hivyo kuongeza fursa za vijana
wakiwemo wasomi kujiajiri na hatimaye kupunguza
tatizo la ajira.

Kwa upande wake Mkuu wa Chuo cha Mipango ya
kuwa Chuo kimejizatiti katika kuandaa wataalamu
wenye weledi wa kutosha katika fani za mipango ya
maendeleo, kujenga moyo wa uzalendo na uadilifu
kwa wataalamu hao ambazo ni nyenzo za msingi
wa maendeleo na ustawi wa nchi.

Aidha, alisisitiza kuwa Chuo kitaendelea kufuata
kanuni zote za matumizi ya fedha ya umma ili
thamani ya fedha ionekane.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi wa
Chuo CPA. Dkt. Samwel Werema, alisema kuwa
Chuo kinatarajia kuendela na ujenzi wa miundombinu
katika Kampasi zote mbili za Dodoma na Mwanza ili
kupunguza tatizo la mabweni kwa wanafunzi.

Chuo kitaendelea kuboresha
mahusiano na wadau wa
ndani na nje ili kuwa na
ushirikiano thabiti na wa
kudumu katika kazi za
ushauri elekezi, mafunzo

ya muda mrefu, muda

mfupi na tafiti’, alisema
CPA. Dkt. Samwel Werema.

Aidha, alisisitiza kuwa Chuo kitaendelea kuhuisha
mitaala ili kuendana na mabhitaji ya soko pamoja na
kuboresha shughuli za ushauri elekezi ili kutoa huduma
bora inayokidhi mahitaji ya soko kwa wadau.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Kituo cha Mafunzo
cha Kanda ya Ziwa Mwanza, Prof. Juvenal Nkonoki,
alisema kuwa katika Mahafali hayo kulikuwa na jumla ya
wahitimu 2,545 wanaume 1,156 na wanawake 1389 ikiwa
ni ongezeko mara kumi ya idadi ya wahitimu wa
Mahafali yaloiyofanyika kwa mara ya kwanza mwaka

KITUO CHA MAF U

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Bw. Elijah Mwandumbya,
akimtunuku mwanafunzi pekee aliyehitimu Shahada ya Uzamili ya
Mipango Ufutiliaji na Tathmini Bw. Joseph Ochora, katika Mahafali
ya 38 ya Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini, duru ya pili Kituo
cha Mafunzo cha Kanda ya Ziwa, Kisesa Mwanza, yaliyofanyika kwa
mara ya 12 katika Kituo hicho.



WAWEKEZAJI KUTOKA ITALIA NA FURSA
YA KUKUZA AJIRA NA UCHUMI TANZANIA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), ametoa wito kwa
wawekezaji kutoka nchini Italia kutumia mazingira
mazuri ya uwekezaji yaliyopo hapa nchini kuwekeza
mitaji yao katika miradi mbalimbali ya kiuchumi na
kijamii ili kukuza uchumi wa pande hizo mbili.

Dkt. Nchemba alitoa wito huo alipokutana na
kufanya mazungumzo na Balozi wa Italia hapa
nchini Mhe. Giussepe Sean Coppola, katika Ofisi
Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa Serikali ya Awamu ya Sita, inayoon-
gozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imeweka
vivutio mbalimbali vya uwekezaji na kuialika sekta
binafsi ya Italia, kushirikiana na Serikali kwa
kuwekeza katika ujenzi na uendeshaji wa miradi
mbalimbali hapa nchini ukiwemo mradi wa Reli ya
Kisasa wa SGR.

Kwa upande wake, Balozi wa Italia hapa nchini Mhe.
Giussepe Sean Coppola, alimwagia sifa Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kwa kusimamia vizuri uchumi na
maendeleo ya nchi ikiwemo kuunda tume ya kushu-
ghulikia changamoto za kikodi nchini.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb) (kushoto), akiwa na Balozi wa Italia nchini,
Mhe. Giussepe Sean Coppola, baada ya kukutana na
kufanya mazungumzo katika Ofisi Ndogo za Wizara ya
Fedha Jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa anaamini matokeo ya Tume hiyo yataon-

geza chachu ya kufanyabiashara na uwekezaji hapa
nchini hatua itakayochochea ajira, ukuaji wa uchumi na
kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika kuchochea
maendeleo ya nchi.

Aliahidi kuwa nchi yake itaendelea kushirikiana na
Tanzania katika Nyanja mbalimbali za kiuchumi na
kijamii kwa kuchangia utekelezaji wa miradi mbalimbali
ikiwemo sekta ya kilimo kwa kuendeleza mnyororo wa
thamani wa zao la kahawa chini.

Uhusiano kati ya Tanzania na Italia ulianza rasmi tarehe
9 Desemba 1961, wakati ltalia ilipoanzisha ubalozi wake
mjini Dar es Salaam, ambapo Uhusiano huo umejikita
katika sekta mbalimbali, ikiwa ni pamoja na biashara,
maendeleo, elimu, na ushirikiano wa kijamii. [talia
imekuwa mdau mkubwa wa maendeleo wa Tanzania
kwa kufadhili miradi mbalimbali kupitia bajeti kuu ya
Serikali, ikiwemo miradi ya maji, afya, mafunzo ya ufundi
stadi na huduma katika sekta za utalii na hoteli, kilimo,
uchumi wa buluu, mazingira na usawa wa kijinsia.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu (Mb)
(katikati) na Balozi wa Italia nchini, Mhe. Giuseppe Sean Coppola (wa
tatu kulia), wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kumalizika kwa
kikao chao kilichofanyika katika Ofisi Ndogo za Wizara ya Fedha Jijini
Dar es Salaam, Wengine katika picha ni Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha, Dkt. Natu EI-maamry Mwamba (wa tatu kushoto), na Maafisa
wengine waandamizi wa Wizara ya Fedha, Tume ya Mipango na
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki.
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SERIKALI YAISHUKURU CHINA KWA
USHIRIKIANDO KATIKA UCHUMI NA
UTEKELEZAJI WA MRADI WA SGR

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), ameishukuru China kwa
kufikia hatua za mwisho za kufadhili ujenzi wa reli ya
kisasa ya SGR unaendelea hivi sasa kwa kipande
cha tano cha kuanzia Mwanza hadi Isaka na kuahidi
kuyafanyiakazi maombi mengine ya kipande cha
sita kinachoanzia Tabora hadi Kigoma.

Dkt. Nchemba aliyasema hayo alipokutana na
kufanya mazungumzo na Balozi wa China hapa
nchini, Mheshimiwa Chen Mingjian, katika Ofisi
Ndogo za Wizara ya Fedha lJijini Dar es Salaam,
ambapo walijadili masuala muhimu ya ushirikiano
kati ya China na Tanzania uliodumu kwa miaka 60

sasa.

Dkt. Nchemba alisema kuwa Mradi wa Reli ya Kisasa ni
muhimu kwa uchumi na maendeleo ya Watanzania na
kwamba ujumbe wa Mheshimiwa Balozi Chen kwamba
China kupitia taasisi zake inakamilisha taratibu za ndani
za kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa reli hiyo ume-
pokelewa kwa mikono miwili na Serikali.

Kwa upande wake, Balozi wa China hapa nchini,
Mheshimiwa Chen Mingjian, alisema kuwa nchi yake
inauchukulia uhusiano wake na Tanzania kuwa ni wa
kipekee na kwamba maelekezo ya Kiongozi wa nchi
hiyo Mheshimiwa X! Jinping ni kwamba anataka uhusi-
ano huo uwe wa mfano na kielelezo barani Afrika.

Alisisitiza kuwa maombi ya Tanzania ya kupata fedha
kwa ajili ya kipande cha tano na mengine ya kutaka
ufadhili wa ujenzi wa kipande cha 6 yamepokelewa na
kwamba uamuzi wake utatolewa hivi karibu baada ya
mambo machache yanayofanyiwakazi kukamilika.

Aidha, alieleza kuwa mpango wa miaka mitatu wa China
wa ushirikiano kati yake na nchi za Afrika (FOCAC),
umeitengea Tanzania kiasi kikubwa cha fedha ambazo
zitaelekezwa katika miradi inayogusa masuala ya
uchumi wa kijani, biashara na Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (ICT).
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JAPAN YAISAIDIA TANZANIA SH.BILIONI
68.5 KUJENGA BARABARA ZA MIUNGUKO

JUINI DODOMA

apan, kupitia Shirika lake la Ushirikiano wa
Kimataifa (JICA), imeipatia Tanzania msaada wa
Yen bilioni 407 sawa na shilingi bilioni 68.5 za
Tanzania kwa ajili ya kutekeleza mradi wa ujenzi wa
Barabara ya mzunguko wa ndani katika Jiji la
Dodoma.

Mkataba wa Msaada huo ulitiwa Saini katika Ofisi
Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini Dar es Salaam, kati
ya Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha ambaye pia ni
Mlipaji Mkuu wa Serikali, Dkt. Natu El-maamry
Mwamba kwa upande wa Tanzania, Balozi wa
Japan nchini Tanzania, Mhe. Yasushi Misawa na
Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Ushirikiano wa
Kimataifa la Japan (JICA), Hitoshi Ara.

Akizungumza baada ya kusaini mkataba huo, Dkt.
Natu El-maamry Mwamba, alisema kuwa Mradi huo

utahusisha upanuzi wa barabara kutoka njia mbili hadi
nne kuanzia mzunguko wa barabara ya Bahi hadi Image
na ujenzi wa barabara mpya ya njia nne kuanzia

mzunguko wa barabara ya Image hadi mzunguko wa
barabara ya Makulu.

“Mradi wa Ujenzi wa Barabara za Mzungu-
ko wa Ndani ya Jiji la Dodoma, unaendana
na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano (2021/22- 2025/26) wenye
maudhui ya kufikia ushindani na viwanda
kwa ajili ya maendeleo ya watu ambao
unalenga kuongeza ufanisi na uzalishaji
kwa kutumia rasilimali zilizopo” alisema
Dkt. Mwamba
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Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Dkt. Natu EI-maamry Mwamba na Balozi wa Japan nchini Tanzania Mhe. Yasushi Misawa
wakisaini mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 68.5 kwa aijili ya kugharamia mradi wa ujenzi wa barabara za mzunguko

Dkt. Mwamba alisema mikataba hiyo ni mwendele-
zo wa ushirikiano imara kati ya Tanzania na Japan
ambapo Tanzania imenufaika na ufadhili wa Japan
kwa njia ya misaada na mikopo nafuu katika
maeneo ya sekta mbalimbali ikiwvemo kilimo, maji,
afya, nishati, usafirishaji na maendeleo ya miji,
usimamizi bora wa fedha za umma pamoja na
elimu.

Kwa upande wao, Balozi wa Japan Nchini Tanzania,
Mhe. Yashushi Misawa na Mwakilishi Mkazi wa
(JICA), Bw. Hitoshi Ara, walisema kuwa mradi huo
ni muhimu kwa maendeleo ya nchi kwa kuwa

Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Dkt. Natu EI-maamry
Mwamba na Mwakilishi Mkazi wa (JICA), Bw. Hitoshi
Ara wakibadilishana mikataba yenye thamani ya
shilingi bilioni 68.5 kwa dijili ya kugharamia mradi wa
ujenzi wa barabara za mzunguko za ndani za jiji la
Dodoma.

Dodoma ni lJiji ambalo lipo katika korido ya katikati
ambayo inazidi kuwa muhimu kama njia kuu ya uchumi
unaokua kwa kasi Afrika Mashariki.

Walisema kupitia mkataba hiyo Japani itajenga takribani
kilomita 3.1 za Barabara ya mzunguko na kupanua
takribani kilomita 3.4 za Barabara ndani ya liji la
Dodoma ambazo zitasaidia kuzuia magari makubwa
kuingia mjini ili kukabiliana na athari za kimazingira.
Waliahidi kuendelea kushirikiana na Tanzania na
kubaninisha kuwa mikataba hiyo ni ishara tosha ya
uhusiano mzuri uliopo kati yg nchi hizo mbili.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi,
Dkt. Charles Msonde , alisema Wizara hiyo itasimamia
kikamilifu fedha hizo na kuhakikisha mradi huo
unatekelezwa kama ilivyopangwa.

Alisema kuwa mradi huo unatarajiwa kutatua changa-
moto mbalimbali za miundombinu katika Jiji la Dodoma
kwa kuwa baada ya Serikali kuhamia katika Jiji hilo mah-
itaji ya miundombinu mbalimbali ikiwemo barabara
yameongezeka.

Alitaja baadhi miradi iliyotekelezwa kwa kushirikiana na
Japan ikiwemo Daraja la Gerezani, upanuzi wa Barabara
ya Bagamoyo pamoja na ujenzi wa Daraja la Rusumo.
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EPIPHANY FiTH

MHE. CHANDE AIPONGEZA TIA KWA
KUFANIKISHA MBIO ZA MARATHON

aibu waziri wa Fedha, Mhe. Hamad
Hassan Chande (Mb) ameipongeza Taasisi ya
Uhasibu Tanzania (TIA) kwa kuandaa mbio za
marathon kwa lengo la kuwasaidia watu wenye
mabhitaji maalumu na kuitangaza Taasisi.

Salaam wakati wa kilele cha TIA marathon 2024
ambapo alikuwa mgeni rasmi.

Michezo ikiwemo riadha ni
nyenzo muhimu ya kuunganisha
watu na kujenga umoja, napenda
kuipongeza TIA na wadau
wengine kwa kuwezesha jambo
hili kufanikiwa ikiwa ni pamoja
kushirikisha wadau mbalimbali”,
alisema Mhe. Chande.

Alisema kuwa michezo inadumisha umoja lakini pia
inatoa mwanga kwa vijana wanaopenda michezo na
kuimarisha mwili,

Aidha amesema kuwa TIA inatekeleza Sera ya Taifa ya
maendeleo ya Michezo ya mwaka 1995 ya kuhamasisha
wananchi kushiriki michezo na mazoezi ya viungo vya
mwili ili kuimarisha afya zao.

Mhe. Chande alisema kuwa pia ibara ya 242 na 243 (c)
za llani ya Chama Cha Mapinduzi, CCM 2020-2025,
michezo imepewa kipaumbele kikubwa kwa kuwa ni
fursa ya ajira, burudani, afya na inawajengea umoja
wananchi.

“Kipekee kabisa ninajivunia sana kuona
tukio hili likiandaliwa na TIA, taasisi iliyo
chini ya wizara ninayoiongoza kwa kauli

mbiu yenye nguvu “Run, Inspire, and
Support’, alieleza Mhe. Chande.
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KONGAMANGO LA KODI
LAFANYIKA JUJINI DODOMA

erikali kupitia Wizara ya Fedha imefanya
kongamano la kodi kikanda kwa kuwakutanisha
Wadau kutoka sekta binafsi wakijumuisha
wataalam na washauri wa kodi, wadau wa sekta
mbalimbali nchini, wafanyabiashara, wazalishaji wa
bidhaa na mazao mbalimbali pamoja na Makundi
Maalum ili kuboresha mifumo ya kodi itakayocho-
chea mazingira ya ufanyaji biashara na uwekezaji
nchini.

Hayo yalielezwa na Kamishna Msaidizi Idara ya
Sera Bw. William Mhoja, katika kongamano la
kwanza la kodi kikanda kwa Mwaka wa Fedha

Bw. Mhoja alisema kongamano hilo litasaidia
kuboresha uratibu wa ukusanyaji maoni na
kuongeza ushirikishwaji wa makundi mbalimbali
katika uaandaji wa bajeti ya Serikali na utunzi wa
sheria.

Hatua hii ni moja ya utamaduni
wa kutambua mchango wa
wananchi kupitia kodi, ada na
tozo mbalimbali ambazo
zinawezesha ujenzi wa Taifa

. letu” Alisema Bw. Mhoja.

Alisema kuwa lengo la kongamano hilo lilikuwa kupata

maoni mbalimbali kwa nchi nzima ikiwa ni pamoja na
kupita kwenye Kanda ikiwemo Kanda ya Dodoma
ambayo ukusanyaji maoni umenza, Arusha, Mwanza,
Kigoma, Mbeya, Iringa na baadae Mtwara na kuhitimi-
sha zoezi hilo Dar es Salaam.

Alisema kuwa katika kongamano hilo maoni yote
yatakayotolewa na wadau mbalimbali yatafanyiwa kazi
ikiwa ni pamoja na kuyafanyia utafiti kabla ya kufanyiwa
utekelezaiji.
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Kamishna Msaidizi Idara ya Sera, Wizara ya Fedha, Bw. Juma Mkabakuli (wa kwanza kushoto) akiwa na
Kamishna Msaidizi Idara ya Sera, Wizara ya Fedha Bw. William Mhoja wakisikiliza maoni mbalimbali
yanayotolewa na wataalam na washauri wa kodi, wadau wa sekta mbalimbali nchini, wafanyabiashara,
wazalishaji wa bidhaa na mazao mbalimbali katika Kongamano la Kodi lililofanyika jijini Dodoma.

Hivyo Serikali inawaahidi kwamba maoni yao yanazingatiwa
sana kama ambavyo mmeona katika Hotuba za bajeti na
Serikali inawakaribisha sana kushiriki na kutoa maoni.
Kimsingi maoni ya wananchi wote yanazingatiwa na
nawaomba sana wananchi wote wajitokeze kutoa maoni na
maoni yao yatafanyiwa kazi kwa sababu mengine yanahitaji
kufanyiwa utafiti kwanza kabla ya kuyaleta kwenye
utekelezaji” alisema Bw. Mhoja.

Aidha, aliwashukuru Chemba ya Biashara, Viwanda
na Kilimo (TCCIA) pamoja na TradeMark Afrika kwa
kushirikiana na Serikali hususan katika kudhamini
baadhi ya shughuli mbalimbali katika makongamano
haya.

Kamishna Msaidizi Idara ya Sera, Wizara ya Fedha Bw. William Mhoja
(wa kwanza kulia walioketi), akiwa katika picha ya pamoja na wataalam
na washauri wa kodi, wadau wa sekta mbalimbali nchini, wafanyabi-
ashara, wazalishaji wa bidhaa na mazao mbalimbali, (wa kwanza
kushoto ni Kamishna Msaidizi Idara ya Sera, Wizara ya Fedha Bw. Juma

Kwa upande wa Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya Wafan-
yabiashara Tanzania Bw. Alexander Malya, aliwaasa
wafanyabiashara kote nchini watoe maoni yao kuhusi-
ana na masuala mazima ya mapendekezo ya mabadiliko
ya kodi.

Kwa niaba ya Jumuiya ya Wafanyabiashara
tunawahamasisha wafanyabiashara wa mikoa
yote Tanzania kushiriki makongamano haya
yatakapowafikia kwenye Kanda zao, kwenye
mikoa yao kushiriki kikamilifu na kutoa maoni yao
kuhusu suala zima la mapendekezo ya mabadiliko
ya kodi’, Alisema Bw. Malya

Kongamano hili ni mwendelezo wa Kongamano la Kodi
Kikanda lilloanzishwa na Wizara ya Fedha mwezi
Novemba mwaka 2023 ambapo vikao vilifanyika Kikan-
da katika Mikoa ya Mwanza, Mbeya, Arusha, Shinyanga,
Kigoma, Lindi na Mtwara.
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SERIKALI KUONGEZA BAJETI YA KUBORESHA
MIUNDOMBINU YA CHUO CHA MIPANGO YA

MAENDELED VUUINI

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb) amesema Serikali itaende-
lea kukiwezesha kibajeti Chuo cha Mipango ya
Maendeleo Vijijini (IRDP) ili kiweze kuwa na miun-
dombinu na rasilimali watu inayokidhi mabhitaji ya
utoaji wa elimu kwa viwango bora.

Akizungumza kwa niaba ya Mhe. Dkt. Nchemba
katika Mahafali ya 38 duru ya kwanza yaliyofanyika
katika Kampasi Kuu ya Dodoma, Kamishina wa
Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha kutoka
Wizara ya Fedha, Dkt. Charles Mwamwaja alisema
ili kuboresha sekta ya elimu nchini Serikali
inakusudia kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya
kuendelea kuboresha mazingira ya kufundishia na
kujifunzia.

Dkt. Mwamwaja alisema kuwa Chuo cha Mipango ya
kwenye mafanikio makubwa kutokana na mikakati
iliyojiwekea hasa ile ya kuwainua wananchi kiuchumi
kupitia program mbalimbali ikiwemo uanzishwaji wa
Kituo cha Ujasiriamali na Ubunifu (Mipango Enter-
prenurship and Innovation Centre - (MEI)), pamoja na
miradi inayoendeshwa na wabia wa maendeleo
wakiwemo Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(United Nations Development Programme - UNDP).

Alitumia Mahafali hayo kuushauri Uongozi wa Chuo
kupanua wigo wa miradi katika upande wa miradi ya
uwezeshaji wananchi kiuchumi ili huduma hiyo iwafikie
wananchi wengi zaidi na waweze kunufaika na fursa
zinazotokana na huduma hizo.

59



Aidha, kwa upande wa miradi ya uwezeshaji
wananchi kiuchumi ninawashauri kupanua
wigo wa maeneo mengine ya nchi ili
wananachi wengi zaidi wanufaike na

huduma zenu na kwa kufanya hivyo

mtawasaidia kujikwamua kiuchumi”

aliongeza Dkt. Mwamwaija.

Dkt. Mwamwaja kwa niaba ya Waziri wa Fedha,
Mhe.Dkt.Mwigulu Lameck Nchemba (Mb) aliwata-
ka wahitimu na wananchi kwa ujumla kujitokeza na
kushiriki katika uchaguzi wa Serikali za mitaa utaka-
ofanyika tarehe 27 Novemba,2024,Uchaguzi ambao
ni muhimu katika kuimarisha demokrasia na ushiriki
wa wananchi katika utawala wa nchi yao.

Awali, akiongea katika Mahafali hayo, l\/Ikuu wa
Hozen Mayaya, alisema Chuo hicho k|meendelea
kutekeleza majukumu yake ya Kitaaluma kwa
mafanikio makubwa ambapo inajivunia kutoa wahi-
timu waliopata mafunzo ya darasani na mafunzo
kwa vitendo jambo ambalo litawajengea umahiri
katika nyanja walizosomea.

Aidha, Profesa Mayaya, alisema kuwa pamoja na
kuadhimisha Mahafali ya 38, Chuo pia kinatimiza
miaka 45 tangu kuanzishwa na kwa kipindi chote
hicho Chuo
ikiwemo kuwajengea uwezo wahadhiri wa chuo
katika kufanya utafiti, kutekeleza miradi mbalimbali
ya tafiti shirikishi kwa lengo la kujenga uwezo kwa
Taasisi na Wadau.

kimepitia mafanikio mbalimbali

Ninapenda kukutaarifu kuwa katika
azma yake ya kuwajengea uwezo
wahadbhiri katika kufanya utafiti, Chuo
kimendelea kutekeleza miradi
mbalimbali ya tafiti ambazo zinalenga
katika kutatua changamoto za
kiuchumi zinazoikabili jamii na Taifa
kwa ujumla” alisema Prof. Mayaya.

-

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi
wa Chuo Profesa Joseph Kuzilwa alisema kuwa jukumu
mojawapo la Baraza la Uongozi wa Chuo ni kuendelea
kukisimamia Chuo katika utekelezaji wa miradi mbalim-
bali kwa kuzingatia thamani ya fedha.

Profesa Kuzilwa aliongeza kuwa mafanikio makubwa
yanayopatikana Chuo cha Mipango ni kutokana na
kuwa na Viongozi wenye weledi mkubwa katika
kusimamia na kutekeleza majukumu ya Chuo kwa kuzin-
gatia sheria na Baraza la Chuo litaendelea kuhakikisha
Chuo kinatekeleza majukumu yake kwa kufuata sheria,
taratibu, kanuni na miongozo mbalimbali inayotolewa

na Serikali.

Mahafali ya 38 duru ya kwanza ya Chuo cha Mipango ya
katika programu mbalimbali kuanzia ngazi ya Astasha-
hada hadi shahada ya Umahiri ambapo kati yao
wanaume ni 2,455 na wanawake 3,134,

" JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA
CHUO CHA MIPANGO YA MAENDELEO VIJIJINI

Kamishna wa Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha kutoka Wizara ya
Fedha, Dkt.Charles Mwamwaija, akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya
wahadhili wa Chuo cha Mipango, baada ya kuhitimisha kutunuku shahada

mbalimbali kwa wahitimu katika Mahafali ya 38 duru ya kwanza ya Chuo
cha Mipango ya Maendeleo Vijijini, yaliyofanyika katika Ukumbi wa
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Na Farida Ramadhani na Chedaiwe Msuya

erikali ya Tanzania na Benki ya Dunia (WB)
wamesaini mikataba miwili (2) yenye thamani ya
dola za Marekani milioni 104, sawa na takriban
shilingi bilioni 248, kwa ajili ya kusaidia utekelezaji
wa Mradi wa Kukuza Usawa wa Kijinsia nchini
Tanzania, maarufu kama "PAMOJA"

Hafla ya utiaji saini wa mikataba hiyo imefanyika
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb) kwa niaba ya
Serikali na Mkurugenzi Mkazi wa Benki ya Dunia,
Bw. Nathan Belete.

Akifafanua kuhusu mikataba hiyo, Mhe. Dkt.
Nchemba alisema kuwa mkataba wa dola za
Marekani milioni 4, sawa na zaidi ya shilingi bilioni
9.5 ni msaada na Mkataba wa dola za Marekani
milioni 100, sawa na zaidi ya shilingi bilioni 238 ni
mkopo wenye masharti nafuu.

Alisema mradi wa PAMOJA uliosainiwa utasaidia

kuongeza upatikanaji wa fursa za kiuchumi kwa
wanawake pamoja na huduma za kuzuia na kukabiliana
na ukatili wa kijinsia Tanzania Bara na Zanzibar.

Hili litatimizwa kupitia uimarishaji
vikundi vya wanawake kwa kuwajengea
ujuzi wa biashara na kuwaunganisha na

fursa za masoko, kuongeza fursa za
mikopo nafuu kwa vikundi vya
wanawake, kuwaongezea upatikanaji
wa huduma za kifedha kupitia mifumo
rasmi ya kifedha pamoja na kuimarisha
huduma za kukabiliana na ukatili wa
kijinsia”, alifafanua Mhe. Dkt. Nchemba

Alisema mradi huo utawanufaisha moja kwa moja
wanawake wapatao 319,850 na walengwa wengine
399,000, wakiwemo wanafamilia za wanufaika.

Alisisitiza kuwa kukuza usawa wa Kijinsia si suala
la wanawake pekee bali ni msingi wa Taifa la kidemokra-
sia, lenye haki na linalostawi na kuongeza kuwa
kuondoa tofauti za kijinsia kunaboresha uzalishaji na
kuimarisha uhimilivu wa kiuchumi.
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Mradi wa PAMOJA ni sehemu ya utekelezaji
wa Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo
wa Miaka Mitano wa Taifa 2021/22 -
2025/26, Rasimu ya Dira ya Maendeleo ya
2050 na pia ni sehemu ya ajenda kuu ya
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
ambaye amelipa kipaumbele suala la usawa
wa kijinsia”, alisema Mhe. Dkt. Nchemba.

Alisema utekelezaji wa mradi huo ni ushahidi wa
dhamira ya Serikaliya kufanikisha Malengo ya
Maendeleo Endelevu (hususan Lengo la 5) na
kuonesha nia thabiti ya kufanikisha ukuaji wa
uchumi unaowajumuisha wote.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkazi wa Benki ya
Dunia nchini Tanzania, Bw. Nathan Belete, alisema
kuwa mradi huo utatatua changamoto za kijinsia
za kijamii na kiuchumi kwa kuwawezesha
wanawake kiuchumi na kubainisha mila potofu ili
kukabiliana na ukatili wa kijinsia.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba (Mb), (kulia) na Mkurugenzi Mkazi
wa Benki ya Dunia - Tanzania, Bw. Nathan
Belete, wakibadilishana Hati ya Mikataba
Miwili (2) yenye thamani ya Dola za Marekani
milioni 104 (sawa na takribani sh. bilioni 248)
kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa Mradi wa
Kukuza Usawa wa Kijinsia Tanzania, maarufu
kama “PAMOJA’, katika hafla iliyofanyika

Dar es Salaam.

Aliiomba Serikali kuzikutanisha pamoja Wizara zote za
kisekta zinazohusika katika utekelezaji wa mradi huo
kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazowakabili
wanawake na Watoto.

Alisema wanatarajia mradi huo utaanza kutekelezwa
mapema na kuona matokeo ya utekelezaji pamoja na
faida watakazo zipata walengwa wa mradi huo.

Kwa upande wa Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy
Gwajima (Mb), alimpongeza Mheshimiwa Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa jitihada mbalimbali
anazofanya kuwainua wanawake kiuchumi ikiwemo
kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya mradi wa
PAMOJA.

Alisema katika hatua za awali za utekelezaji wa mradi
huo, Wizara yake imeshazindua Sera ya Taifa ya Jinsia
na Maendeleo ya Wanawake pamoja na Mkakati wake
ambao uwezeshaji wanawake kiuchumi ni miongoni
mwa malengo yake.

Alisema mradi huo umekusudia kujenga nyumba
salama 10 kwa ajili ya kuwahifadhi Watoto wanaokum-
bana na ukatili wa kijinsia pamoja na kujenga vituo 200
vya malezi salama na makuzi ambapo vituo 184
vitakuwa Tanzania Bara na 16 vitajengwa Zanzibar.

Afisa Ustawi wa Jamii na Maendeleo
ya Jamii wamekuwa wakihangaika
kupata ofisi za kufanyiakazi na kutoa
huduma pamoja na vifaa kazi ikiwemo
usafiri, sasa kwa kutumia fedha hizi
watapata Ofisi 40 za madafisa
Maendeleo ya Jamii na Ofisi 40 za
Maafisa Ustawi wa Jamii’, alifafanua
Mhe. Dkt. Ngwajima.

Alisema fedha hizo zitasaidia kuwachangamsha
wanawake kiuchumi, kupata elimu ya kibiashara, mitaji
pamoja na kufanya biashara wakiwa na uelewa mpana
kwa sababu wataalam wamewezeshwa kuwafikia
popote walipo.

Aliahidi kuhakikisha fedha hizo zitatumika kikamilifu
kwenye mradi iliyokusudiwa na kuleta matokeo Chanya.
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TANZANIA NA JAPAN KUIMARISHA USHIRIKIANOD

Na. Saidina Msangi na Asia Singano

erikali imesema kuwa itaendelea kushirikia-
na na Japan huku ikitoa wito kwa kampuni za Japan
kuja kuwekeza nchini katika maeneo mbalimbali
katika sekta zenye maslahi ya nchi zote mbili ikiwa
ni pamoja na kukuza uwekezaji binafsi.

Mkuu Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo
kwa niaba ya Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), alipokutana na kufanya
maungumzo na Mkurugenzi Mkuu Kanda ya Afrika
wa Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan
(JICA), Bw. Naoki Yanase.

Aliishukuru Serikali ya Japan kwa kuendelea kusaid-
ia utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kijamii na
kiuchumi na kutoa wataalamu wanaofanikisha
kutekeleza miradi kwa wakati na kwa viwango vya
juu na kuchangia kwa kiasi kikubwa kuboresha hali
ya maisha ya watanzania.

Alisema kuwa Tanzania itaendelea kuimarisha
ushirikiano na Serikali ya Japan ili kufanikisha
utekelezaji wa miradi ya Uboreshaji wa Barabara
ya Arusha-Holili, Mradi wa Uboreshaji wa Miun-
dombinu ya Maji Zanzibar Mjini, ujenzi wa barabara
za mzunguko wa ndani katika jiji la Dodoma
ambayo ipo katika utekelezaiji.

Tangu kuanzishwa kwa ushiriki-
ano Mwaka 1960, Tanzania
imenufaika kwa kiasi kikubwa
na miradi ya maendeleo inayo-

fadhiliwa na Serikali ya Japan
na hivyo kuifanya Tanzania
kuwa mnufaika mkubwa katika
nchi za Kusini mwa Jangwa la
Sahara,” alisema Bi. Omolo.

Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Pili 2024/2025

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo,
akisalimiana na Mkurugenzi Mkuu Afrika wa Shirika la Maendeleo
la Kimataifa la Japan (JICA), Bi. Urano Sayaka, baada ya kufika kwa

Akizungumza kuhusu maendeleo ya uchumi, Bi. Omolo
alisema kuwa sera madhubuti za Serikali zimewezesha
uchumi wa Tanzania kuendelea kuimarika ikirekodi kasi
ya ukuaji wa asilimia 5.3 katika robo ya pili ya 2024,
ikilinganishwa na 4.7 asilimia katika kipindi sawia cha
mwaka 2023,

Aidha, mfumuko wa bei Oktoba 2024, ulifikia asilimia 3.0
ambayo ni ndani ya lengo na pia ni ndani ya wigo kwa
mujibu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumui-
ya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC)
jambo lililochangiwa na sera nzuri za fedha, utoshelevu
wa chakula na kudhibiti bei za bidhaa zinazotoka nje.

Alifafanua kuwa mnamo Septemba 2024, Kampuni ya
Kimataifa inayojihusisha na kufanya tathimini ya uwezo
wa nchi kuyafikia masoko ya fedha ya kimataifa ya
Moody's Investors Limited, imepandisha daraja la
Tanzania kutoka B2 hadi B1.

Uboreshaji hadi B1 unaonyesha rekodi ya Tanzania ya
ustahimilivu wa uchumi ambayo inaruhusu Tanzania
kupata kutambuliwa katika masoko ya fedha na
mitaji ya kimataifa, na hivyo kuwezesha kuongezeka
fursa za uwekezaji na upatikanaji mkubwa wa
rasilimali fedha kwa sekta ya umma na binafsi,”
alifafanua Bi. Omolo.
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Alisema kwa sasa Tanzania inaendelea
kutekeleza Dira ya Maendeleo ya Tanzania
2025 na Mpango wa Tatu wa Maendeleo
wa Miaka Mitano, na kubainisha kuwa ana
tumaini Serikali ya Japani kupitia JICA
itasaidia Dira ya Maendeleo ya Tanzania
2050 ambayo inaandaliwa.

Kwa upande wake Bw. Naoki Yanase,
Mkurugenzi Mkuu Afrika wa Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Japan
(JICA), alisema kuwa Japan itaendelea
kushirikiana na Tanzania katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo pamoja na
kuendeleza rasilimali watu kupitia ufadhili
wa masomo.

Mkurugenzi Mkuu Afrika wa Shirika la Maendeleo la Kimataifa la
Japan (JICA), Bw. Naoki Yanase, akizungumza wakati wa mkutano

na Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo,

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo
(wapili kulia), akiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi Mkuu
Afrika wa Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan (JICA), Bw.
Naoki Yanase (wapili kushoto), pamoja na wajumbe wengine wa
mkutano kati ya Wizara ya Fedha na Shirika la Maendeleo la

64



BENKI YA DUNIA YAIPONGEZA TANZANIA

MRADI WA SGR

enki ya Dunia imeshangazwa na hatua
kubwa iliyofikiwa na Serikali katika kutekeleza
Mradi wa Kimkakati wa Reli ya Kisasa wa SGR, na
kuahidi kuwa itaweka mkono wake kusaidia ujenzi
wa Reli hiyo muhimu kwa kukuza biashara na ukuaji
wa uchumi wa nchi.

Kauli hiyo ilitolewa lJijini Dar es Salaam, na
Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika wa Benki ya
Dunia anayesimamia Ujenzi wa Miundombinuy,
Bi. Wendy Hughes, alipokutana na kufanya
mazungumzo na Mawaziri watatu wa Kisekta,
wakiongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt
Mwigulu Lameck Nchemba, Waziri wa Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa na Waziri wa Ujenzi Mhe.
Dkt. Abdallah Ulega.

Bi. Hughes aliyeambatana na Mkurugenzi Mkazi wa
Benki ya Dunia, Bw. Nathan Belete na Viongozi
wengine waandamizi wa Benki hiyo, alisema kuwa
amesafiri kwa kutumia reli hiyo kutoka Dar es
Salaam hadi Dodoma na kushangazwa na kiwango

cha ubora wake wa viwango vya kimataifa.

Waziri wa Fedha Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb)
akisalimiana na  Mkurugenzi anayesimamaia Kanda ya Afrika
wa Benki ya Dunia, Bi. Wendy Hughes, walipokutana na kufanya
mazungumzo katika hoteli ya Rotana jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa Benki ya Dunia inaendelea kuchakata
maombi yaliyowasilishwa na Serikali katika Benki hiyo,
na kwamba iko tayari kusaidia ujenzi wa Reli hiyo ya
Kimkakati na kushauri pia sekta binafsi ishirikishwe
kikamilifu kuhakikisha kuwa malengo ya kuanzishwa
kwa mradi huo yanafikiwa kwa ufanisi mkubwa.

Wakizungumza katika kikao hicho kuhusu Mradi wa
SGR, Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba, na Waziri wa Uchukuzi, Mhe. Profesa
Makame Mbarawa, waliishukuru Benki ya Dunia kwa
kuamua kutoa fedha za kujenga mradi huo ambao
umefikia hatua mbalimbali za ujenzi na ni mfano Barani
Afrika na Duniani kwa ujumla.

Walieleza kuwa Mradi wa SGR unaogharimu zaidi ya
shilingi trilioni 10 za Tanzania, ni muhimu katika kuimari-
sha biashara na usafirishaji wa abiria na mizigo si tu kwa
Tanzania, bali katika nchi za Ukanda wa Maziwa Makuu,
ambapo biashara kati ya nchi hizo inatarajiwa
kuongezeka na kusaidia kutatua tatizo la ajira kwa
wananchi.

Mkutano huo uliowashirikisha Wakuu wa Taasisi katika
Sekta ya Usafirishaji na Ujenzi, ulikuwa na ajenda tatu
ikiwemo ujenzi wa Mradi wa Mabasi yaendayo haraka
Jijini Dar es Salaam-BRT, Mradi wa Reli kwa Kiwango
cha Kimataifa-SGR na namna ya kuimarisha ushirikiano
katika kutekeleza miradi kati ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi-PPP.
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KONA YA MIKUTANO
YA MWAKA YA IMF NA

DKT. NATU MWAMBA ASHIFIIKI MJADALA
KUHUSU UWEKEZAJI FEDHA KUKABILIANA
NA ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHI

atibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt.
Natu El-maamry Mwamba, ashiriki Mjadala
kuhusu wajibu wa Benki Kuu za nchi za
Afrika kutafuta rasilimali fedha kwa ajili ya
kukabiliana na athari za kiuchumi na kijamii
zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi,
ikiwva ni sehemu ya kuadhimisha miaka 30
tangu kuanzishwa kwa Taasisi ya Macroeco-

nomic and Financial Management of Eastern
and Southern Africa (MEFMI), mjadala
uliofanyika kando ya Mikutano ya Mwaka
ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF), katika Hoteli ya Mayflower,
Jijini Washington D.C, nchini Marekani.

Tukio hilo liliwakutanisha Mawaziri wa Fedha, Makatibu Wakuu
na Magavana wa Benki Kuu kutoka nchi za Afrika, ambapo
kwa upande wa Tanzania. Walioshiriki, mbali na Dkt. Mwamba,
ni Naibu Katibu Mkuu anayesimamia Sera za Uchumi kutoka
Wizara ya Fedha, Bw. Elijah Mwandumbya na Gavana wa
Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
wakiwa katika picha na Waziri wa Fedha na Maendeleo wa Lesotho,
Dkt. Retselisitsoe Adelaide Matlanyane (Mb), baada ya mjadala
kuhusu wajibu wa Benki Kuu za nchi za Afrika kutafuta rasilimali fedha
kwa ajili ya kukabiliana na athari za kiuchumi na kijamii zinazotokana
na mabadiliko ya tabianchi, mjadala uliofanyika kando ya Mikutano ya
Mwaka ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF),
katika Hoteli ya Mayflower, Jijini Washington D.C, nchini Marekani.
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KONA YA MIKUTANO
YA MWAKA YA IMF NA

-0

IMF YAIMWAGIA SIFA TANZANIA KWA KUSIMAMIA
UCHUMI WAKE KWA UMAHILI MKUBWA

hirika la Fedha la Kimataifa, IMF,
limeimwagia sifa Tanzania kwa namna inavyo-
simamia sera zake za uchumi na fedha ikiwemo
kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei ikilinganish-
wa na nchi nyingi za Afrika.

Pongezi hizo zilitolewa na Mkurugenzi Mtendaji
wa IMF anayesimamia Kundi la Kwanza la Nchi
za Afrika, Bw. Willie Nakunyanda, alipokutana
na kufanya mazungumzo na ujumbe wa
Tanzania ulioshiriki Mikutano ya Mwaka ya
Shirika la Fedha la Kimataifa-IMF na Benki ya
Dunia, ulioongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe.
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, Makao
Makuu ya Taasisi hiyo, Jijini Washington D.C,
nchini Marekani.

Kiongozi huyo alisema kuwa nchi nyingine za
Afrika zinalo la kujifunza kuhusu usimamizi wa
uchumi na sera za fedha kutoka Tanzania kuto-
kana na umahili wake katika eneo hilo ambapo
nchi imekuwa imara kiuchumi licha ya misuko-
suko mingi ya kiuchumi na kijamii inayojitokeza
duniani.

Aliahidi kuwa Shirika la Fedha la Kimataifa-IFM
litaendelea kuunga mkono jitihada za Serikali
ya Tanzania za kufanya mageuzi ya kiuchumi

na kijamii kwa faida ya wananchi na taifa kwa ujumla.

Akizungumza katika Mkutano huo, Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt.
Mwigulu Lameck Nchemba, alisema kuwa Tanzania imeende-
lea kudhibiti mfumuko wa bei ambao umebaki katika wigo wa
tarakimu moja wa asilimia tatu.

Aidha, Dkt. Nchemba alisema kuwa sekeseke la uhaba wa dola
za Marekani limedhibitiwa ambapo upatikanaji wa fedha za
kigeni umekuwa tulivu huku benki zikiwa na akiba ya kutosha
ya dola za Marekani ikilinganishwa na kipindi kilichopita.

Dkt. Nchemba aliishukuru IMF kwa mchango wake mkubwa
katika maendeleo ya nchi kupitia misaada, mikopo nafuu na
misaada ya kiufundi Pamoja na miongozo mbalimbali inayoi-
patia nchi hatua iliyosaidia kuimarisha uchumi wa nchi.

Tanzania ni mwana hisa wa Shirika la Fedha la Kimataifa-IMF
na Benki ya Dunia na ushiriki wake katika Mikutano hiyo
unalenga kulinda na kutetea maslahi ya nchi katika mashirika
hayo makubwa ya fedha duniani kwa kushiriki mikutano ya
kiutawala na uendeshaji.

Ujumbe wa Tanzania katika Mikutano hiyo umewashirikisha
Magavana wa Taasisi hizo wakiongozwa na Mhe. Dkt. Nchem-
ba, ambao ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mlipaji
Mkuu wa Serikali, Dkt. Natu El-maamry Mwamba na Gavana
wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba.
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KONA YA MIKUTANO
YA MWAKA YA IMF NA

DKT. NCHEMBA AHIMIZA UIMARISHAJI
WA NISHATI NCHI ZA AFRIKA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba, amezihimiza nchi za Afrika
kwa kushirikiana na Taasisi za Fedha Duniani
pamoja na Sekta Binafsi, kuhakikisha kuwa
zinawekeza kwenye uzalishaji wa nishati ya
uhakika na yenye gharama nafuu ili kutimiza
malengo ya kujiimarisha kiuchumi, kuchochea
uwekezaji, uzalishaji wa bidhaa na huduma na
kukuza ajira.

Dkt. Nchemba aliyasema hayo Jijini Washing-
ton D.C, nchini Marekani, wakati akishiriki
mjadala kuhusu kuiwezesha Afrika kuwa na
nishati ya uhakika, ulioandaliwa na Taasisi ya
Mission 300, Kando ya Mikutano ya Mwaka ya
Shirika la Fedha la Kimataifa-IMF na Benki ya
Dunia.

Dkt. Nchemba amesisitiza kuwa ushirikishwaiji
wa makundi mbalimbali katika kuzalisha nishati
ikiwemo sekta binafsi, utachochea maendeleo
katika Bara la Afrika kwa kuzalisha umeme wa
kutosha na pia kufanyabiashara ya kuuziana
umeme.

Alisema kuwa Tanzania kwa upande wake, kwa kushirikiana na
mradi wa Benki ya Dunia wa kusaidia upatikanaji wa umeme

Aidha, alisema kuwa utekelezaji wa miradi ya kuzalisha umeme
nchini, unakwenda sambamba na hamasa ya matumizi ya
nishati safi ya kupikia kwa kuweka sera, mipango, mikakati
na kanuni zitakazochochea matumizi ya nishati hiyo safi ya
kupikia.
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Dkt. Nchemba alitumia fursa hiyo kuwakaribisha
wadau wa maendeleo na Mawaziri wa Fedha wa
nchi za Afrika kuwashawishi Wakuu wa nchi zao
kushiriki Kilele cha Mkutano wa Wakuu wa Nchi
kuhusu Nishati unaotarajiwa kufanyika Jijini Dar es

Salaam, mwishoni mwa mwezi januari mwaka 2025.

Kwa upande wake, Makamu wa Rais wa Benki ya
Maendeleo ya Afrika AfDB anayesimamia masuala
ya Nishati, Dkt. Kevin Kariuki, alisema kuwa Taasisi
ya Mission 300 inajukumu la kuhakikisha kuwa
suala la nishati linapewa kipaumbele katika mipan-
go na sera za nchi za Afrika kutokana na umuhiku
wake katika kukuza uchumi, usalama na kuharaki-
sha maendeleo ya watu.

Alifafanua kuwa Mkutano wa Kilele wa Nishati utakao-
washirikisha Wakuu wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la
Sahara, utaweka mikakati na uwezeshaji kifedha kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi ya kuzalisha umeme.

Inakadiriwa kuwa Watu zaidi ya milioni 300 wanatarajiwa
kuwa watakuwa wameunganishwa na umeme katika
nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ifikapo Mwaka
2030, ikiwa ni jitihada za pamoja za wadau zikiwemo
Taasisi za Fedha za Kimataifa na Sekta Binafsi
kufanikisha mradi huo.
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KONA YA MIKUTANO
YA MWAKA YA IMF NA

MTANZANIA ACHAGULIWA KUWA MKURUGENZI
MTENDAJI WA BENKI YA DUNIA

enki ya Dunia, imemchagua Mtanzania,
Dkt. Zarau Wendeline Kibwe, kuwa Mkurugenzi
Mtendaji mpya wa Benki hiyo atakayesimamia
Kanda Namba Moja ya Afrika inayojumuisha
nchi 22 ikiwemo Tanzania, nafasi ambayo

Tanzania imewahi kuihudumu miaka 54 iliyopita.

Uamuzi wa Dkt. Kibwe kuikwaa nafasi hiyo nyeti
katika Taasisi hiyo kubwa ya Fedha Duniani,
ulitangazwa katika Mkutano wa Mwaka wa
Kundi la Kwanza la Nchi za Afrika wa Benki ya
Dunia, uliofanyika Jijini Washington D.C, nchini
Marekani ambapo Mikutano ya Mwaka vya
Shirika la Fedha Duniani IMF na Benki ya Dunia
inafanyika.

Kabla vya
Mtendaji mpya wa Benki hiyo atakayesimamia
Kanda Namba Moja ya Afrika, Dkt. Kibwe
alihudumu katika Ofisi hiyo ya Bodi kama Naibu
Mkurugenzi Mtendaji,
Mwandamizi kwa zaidi ya miaka saba, tangu
mwaka 2017.

kuchaguliwa kuwa Mkurugenzi

Mshauri na Mshauri

Akizungumza Jijini Washington D.C, baada ya kutangazwa
kuchukua nafasi hiyo, Dkt. Zarau Wendeline Kibwe alisema
kuwa ataitumia nafasi hiyo kusimamia uendeshaji wa Benki
na Taasisi zake Pamoja na kutetea Maslahi ya nchi katika
Bodi ya Wakurugenzi ya Benki ya Dunia pamoja na maslahi
ya Kanda ya Afrika anayoisimamia ili kukuza maendeleo na
uchumi wa nchi hizo.

Akizungumza kwa niaba ya Serikali katika Mkutano huo
uliomtangaza Dk. Kibwe kuchukua nafasi hiyo, Waziri wa
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, alisema kuwa
hayo ni matokeo ya juhudi za Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
anavyoifungua nchi na kukuza Diplomasia ya Kimataifa.

Dkt. Nchemba alimpongeza Dkt. Kibwe kwa kupata nafasi
hiyo na kwamba kutokana na umabhili wake katika masuala ya
uchumi na fedha, pamoja na uzoefu wake wa muda mrefu
katika Ofisi hiyo, anaamini kuwa maslahi ya nchi yataendelea
kulindwa ipasavyo kwa manufaa ya watanzania.
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Dkt. Zarau Wendeline Kibwe ni mchumi wa
kitanzania ambaye hivi karibuni amechaguliwa
kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki vya
Dunia kwa Kanda Namba Moja ya Afrika
inayojumuisha nchi za Botswana, Burundi,
Eritrea, Eswatini, Ethiopia, Gambia, Kenya,
Lesotho, Liberia, Malawi, Msumbiji, Namibia,
Rwanda, Shelisheli, Sierra Leone, Somalia,
Sudan Kusini, Sudan, Tanzania, Uganda, Zambia,
na Zimbabwe.

Kabla ya kujiunga na Ofisi ya Bodi, Dkt Kibwe
alihudumu kama Mchumi wa Benki ya Dunia
kwa Tanzania ambapo katika kipindi cha miaka
15 ya kazi yake, Dkt. Kibwe amehudumu katika
Serikali ya Jamhuri wa Muungano katika
nafasi mbalimbali ikiwemo ya Mchambuzi
Mwanadamizi wa Sera (Ofisi ya Rais - Tume ya
Mipango), Mhadhiri Msaidizi (Chuo Kikuu
Dodoma), Afisa Forodha Msaidizi (Mamlaka ya
Mapato Tanzania), na Mhadhiri Msaidizi (Chuo
Cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere).

Dkt. Kibwe ana Shahada ya Uzamivu (Ph.D.)
katika Uchumi wa Maendeleo, Shahada vya
Uzamili (MA) katika Uchumi wa Maendeleo, na
Shahada ya Umahiri katika Sera za Umma, zote
kutoka Taasisi ya Taifa ya Mafunzo ya Sera
(GRIPS) huko Tokyo, Japani.

Alipata Shahada yake ya Kwanza ya Sayansi
katika Uchumi kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe
kilichopo Morogoro, Tanzania.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu
(Mb) (katikati), akiwa na Viongozi wengine, Waziri wa Fedha wa
Burundi, Mhe. Audace Niyonzima (wa tatu kulia), Waziri wa Fedha
na Mipango-Zanzibar, Dkt. Saada Mkuya Salum (wa tatu kushoto,
Balozi wa Tanzania-Marekani, Mhe. Dkt. Elsie Kanza (kushoto),
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha- Dkt. Natu EI-maamry Mwamba (wa
pili kulia), Mkurugenzi Mtendaji anayesimamia Kanda Namba Moja
ya Afrika, aliyemaliza muda wake, Dkt. Floribert Ngaruko (kulia)
akiwa katika picha na Mkurugenzi Mtendaji Mpya wa Kundi hilo
la Kanda namba Moja ya Afrika ya Benki ya Dunia kutoka Tanzania,
Dkt. Zarau Wendeline Kibwe (wa pili kushoto), baada ya kutangaz-
wa rasmi katika Mkutano wa Mwaka wa Kanda hiyo kushika
wadbhifa huo, Jijini Washington D.C, nchini Marekani.
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KONA YA MIKUTANO
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DKT. NCHEMBA ASHIRIKI MKUTANO
WA MAGAVANA WA BENKI YA DUNIA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba Madelu (Mb), ameshiriki
Mkutano wa Mawaziri wa Fedha na Magavana
wa Benki Kuu za nchi za Afrika (African Caucus
- WB) uliomshirikisha Rais wa Benki ya Dunia,
Bw. Ajay Banga, Jijini Washington D.C, nchini
Marekani, ambako Dkt. Nchemba, aliongoza
Ujumbe wa Tanzania katika Mikutano ya Mwaka
ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na Benki
ya Dunia.

Mkutano huo uliwapa fursa Mawaziri wa
Fedha na Magavana wa Benki Kuu za Afrika
kuwasilisha  vipaumbele na changamoto
zinazoathiri maendeleo barani Afrika kwa Rais
wa Benki ya Dunia Bw. Ajay Banga, ili kuzingati-
wa katika mipango na mikakati ya ushirikiano
kati ya Benki ya Dunia na nchi za Afrika. Baadhi
ya changamoto zilizoainishwa ni pamoja na:
fursa chache za ajira kwa vijana; miundombinu
hafifu ya umeme, barabara na tehama; uzalishaji
mdogo wa chakula; tishio katika uhimilivu wa
madeni; na ongezeko la gharama za upatikanaji
wa mikopo.

Bw. Banga alikubaliana na umuhimu wa upatikanaji wa
umeme wa uhakika na wakutosha katika kuchochea shughuli
za uchumi na namna unavyoweza kuathiri uzalishaji wa
mbolea na chakula. Hivyo alibainisha kuwa Benki ya Dunia
ipo tayari kusaidia utekelezaji wa miradi ya umeme ambayo
inahusisha matumizi ya nishati rafiki kwa mazingira na
kuhimiza matumizi ya TEHAMA hususan kwa kundi kubwa la
vijana kwa kuwa ni chanzo moja wapo kikubwa cha ajira.

Rais wa Benki ya Dunia, Bw. Ajay Banga, akizungumza wakati wa
Mkutano wa Mawaziri wa Fedha na Magavana wa Benki Kuu za
Nchi za Afrika (African Caucus-WB), uliofanyika jijini Washington
D.C nchini Marekani.
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DKT. NCHEMBA ATETA NA MKURUGEN!I
MTENDAJI WA IDFC NCHINI MAREKANI

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt.
Mwigulu Lameck Nchemba Madelu (Mb)
amekutana na kufanya mazungumzo na
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Marekani
(International  Development  Finance
Corporation), Bw. Scott Nathan, ambapo
wamejadili kuhusu ushirikianao kati ya
Tanzania na Shirika hilo katika sekta
mbalimbali za uzalishaji ikiwemo madini,
ukuzaji biashara ndogondogo na kuisaid-
ia sekta binafsi ili kuharakisha maendeleo
ya nchi.

Mkutano huo ulifanyika kando vya
Mikutano ya Mwaka ya Shirika la Fedha
la Kimataifa-IMF na Benki ya Dunia Jijini
Washington D.C, nchini Marekani.
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KONA YA MIKUTANO
YA MWAKA YA IMF NA

DKT. NCHEMBA AHIMIZA MATUMIZI YA KISWAHILI
KATIKA MIKUTANO YA BENKI YA DUNIA NA IMF

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), amerejea wito wa
Tanzania kwa Benki ya Dunia na Shirika la
Fedha la Kimataifa (IMF), kukifanya Kiswahili
kuwa miongozi mwa lugha rasmi za mawasi-
liano katika mikutano ya Taasisi hizo kubwa za
Fedha Duniani.

Dkt. Nchemba alitoa rai hiyo alipoongoza
Ujumbe wa Tanzania katika mazungumzo
na Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia
anayesimamia Kanda ya Afrika Mashariki na
Kusini mwa Afrika, Bi. Victoria Kwakwa, Jijini
Washington D.C, nchini Marekani, ambako
Mikutano ya Mwaka ya Shirika la Fedha la

Kimataifa-IMF na Benki ya Dunia inafanyika.

Alisisitiza kuwa Kiswahili ni lugha ya Afrika na
pia ni lugha rasmi inayotumika katika Mi-
kutano ya Umoja wa Afrika hivyo imefika
wakati kwa Taasisi hizo kubwa za Fedha
Duniani kukifanya Kiswahili kuwa miongoni
mwa lugha zinazotambulika rasmi na kutumika
katika Mikutano ya Benki ya Dunia na IMF,

Katika hatua nyingine, Dkt. Nchemba aliishukuru pia Benki ya
Dunia kwa kuahidi kusaidia ujenzi wa mradi mkubwa wa Reli
ya Kisasa SGR, unaoendelea nchini Tanzania kwa kuwa mradi
huo ni miongozi mwa miradi ya kipaumbele ya kitaifa kutokana
na umuhimu wake katika kukuza biashara na uchumi wa nchi
na mataifa mengine yatakayounganishwa na Reli hiyo.

Aidha, Dkt. Nchemba, alitoa shukrani kwa uamuzi wa Benki ya
Dunia, kubeba ajenda ya kuwawezesha na kuwajengea uwezo
wakandarasi wa ndani ili waweze kushiriki katika utekelezaji
wa miradi mbalimbali inayotekelezwa nchini Tanzania kupitia
ufadhili wa Benki ya Dunia na IMF badala ya mfumo wa sasa
unaowanufaisha zaidi wakandarasi wa kigeni.

Kwa upande wake, Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia
anayesimamia Kanda ya Afrika Mashariki, Bi. Victoria Kwakwa,
aliahidi kuwa Benki ya Dunia itaendelea kushirikiana na Tanza-
nia kwa kuiwezesha kutimiza malengo yake ya kimaendeleo na
kiuchumi kupitia misaada ya kiufundi na kifedha.

Bi. Kwakwa alieleza kuwa mradi wa Reli ya Kisasa wa SGR,
kuwawezesha wakandarasi kupata zabuni za miradi na mradi
wa kuboresha elimu ni miongoni mwa mipango itakayopewa
kipaumbele ili kuharakisha maendeleo ya watu na kuimarisha
uchumi wa Tanzania.
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DKT. NCHEMBA AHIMIZA MATUMIZI
YA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba, ametoa wito kwa Serikali,
Sekta Binafsi na Washirika wa maendeleo
kuunga mkono agenda ya kuhimiza matumizi
ya nishati safi ya kupikia kwa manufaa ya watu
waishio Barani Afrika.

Dkt. Nchemba alitoa wito huo wakati akifunga
mkutano uliojadili umuhimu wa matumizi ya
nishati safi ya kupikia, kwa niaba ya Makamu
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, aliyeongoza Ujumbe wa Tanzania katika
Mikutano hiyo, Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango,
pembezoni mwa Mkutano wa 29 wa Wakuu wa
Nchi na Serikali wa Nchi Wanachama wa
Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu
Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29) uliofanyika
katika Mji wa Baku, nchini Azerbaijan.

Alisema kuwa ni muhimu kwa nchi za Afrika
kutekeleza sera zinazochochea kasi vya

matumizi ya teknolojia za nishati safi ya kupikia
na kutenga fedha za kutosha kuisadia jamii
hususan iliyoathirika zaidi na athari hasi za
mabadiliko ya tabianchi.

Ni muhimu kujenga ushirikiano unaolenga
kuongeza ujuzi na utaalam ili kuhakikisha
kuwa suluhisho la changamoto ya matumizi
duni ya teknolojia ya kuwezesha matumizi ya
nishati safi ya kupikia inapatiwa ufumbuzi wa
kudumu” alisema Dkt. Nchemba kwa niaba
ya Makamu wa Rais, Mhe. Dkt. Mpango

Dkt. Nchemba alisisitiza umuhimu wa wadau wote kushirikia-
na ili kuweka mazingira wezeshi ya mipango ya matumizi
ya nishati safi ya kupikia ili kujenga mustakabari na kesho
iliyobora kote Barani Afrika.

y COP29

<. ~n Baku
P Azerbaijan

Mkutano huo wa nishati safi ya kupikia uliandaliwa na
Tanzania kwa kushirikiana na Umoja wa Afrika (AU) pamoja na
Tume ya Nishati Afrika (AFREC) uliofanyika pembezoni mwa
Mkutano wa 29 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Nchi
Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu
Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29) uliofanyika katika Mji wa
Baku, nchini Azerbaijan.

Zaidi wa watu elfu 50, wakiwemo wanadiplomasia kutoka zaidi
ya nchi 200 wanachama wa Umoja wa Mataifa, walikutana
katika lJiji la Baku, nchini Azerbaijan, walijadili namna ya
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa kutafuta
vyanzo vya fedha za uhakika za kutekeleza miradi mbalimbali
ya kimkakati ya kukabiliana na changamoto hizo, ikiwemo
kuhimiza matumizi ya nishati safi ya kupikia.
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DKT. NCHEMBA AJADILI UPATIKANAJI
FEDHA KUKABILIANA NA MABADILIKO

YA TABIANCHI

‘v

NYYANUA

azii wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba, amezitaka nchi zilizoendelea
kutimiza ahadi yao ya kutoa dola za marekani bilioni
500, sawa na dola bilioni 100 kila mwaka kwa ajili ya

kuzisaidia nchi zinazoendelea kukabiliana
na changamoto za mabadiliko ya tabianchi katika
kipindi cha miaka mitano, kuanzia mwaka 2020 hadi
mwaka 2025.

Mhe. Dkt. Nchemba (Mb), alitoa kauli hiyo wakati
akichangia hoja katika Mkutano wa Ngazi ya Juu wa
Mawagziri uliojadili namna ya kupata fedha kwa ajili ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, pembezoni
mwa Mkutano wa 29 wa Wakuu wa Nchi na Serikali
wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa
Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29)
uliofanyika katika Mji wa Baku, nchini Azerbaijan.

Alisema kuwa ripoti ya Mkutano wa COP28, uliofanyi-
ka Dubai mwaka 2023, inaonesha kwamba kuna kasi
ndogo katika kutimiza ahadi ya Mkataba wa Paris
katika kuhamasisha upatikanaji ama uchangiaji wa
dola 100 bilioni ambapo kuna pengo la takribani
dola bilioni 60 kila mwaka hali inayo ziathiri nchi
zinazoendelea katika kupanga mipango ya maende-
leo.

Aidha, Dkt. Nchemba alisema kuwa Tanzania inataka
kuwe na uwazi katika namna fedha hizo dola bilioni
100 zinazotakiwa kutolewa kila mwaka kwa nchi
zinzoendelea ili kuweka uwaijibikaji kulingana na
Mkataba wa Paris kuhusu suala hilo la kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

Alisema kuwa mabadiliko ya Tabianchi ni janga linalo-
bomoa Uchumi wa nchi zinazoendelea na kushauri
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Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), akishiriki Mkutano wa Ngazi ya Juu wa Mawagziri uliojadili namna ya
kupata fedha kwa gjili ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, pembezoni mwa Mkutano wa 29 wa Nchi Wanachama wa

Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29) uliofanyika katika Mji wa Baku nchini Azerbaijan.

matamanio na ahadi zinazotolewa na
mataifa makubwa yawekwe katika vitendo
ili kuzinusuru nchi zinazoendelea kutoka-
na na madhara yanayosababishwa na
mabadiliko hayo ya tabianchi.

Dkt. Nchemba alisema kuwa Tanzania
ni miongoni mwa nchi zinazoendelea
iliyoathirika na matokeo hasi ya mabadil-
iko ya tabianchi na inajitahidi kutumia
rasilimali zake kukabiliana na athari
hizo ikiwemo kurejesha miundombinu
iliyoharibiwa na mafuriko lakini fedha hizo
za ndani hazitoshelezi mabhitaji.

Pia tunatoa wito wa kupitia upya usanifu
wa kifedha wa kimataifa na utaratibu wa
ufadhili chini ya mkataba ili kusaidia
uhamasishaji wa fedha thabiti na za
muda mrefu kwa kiwango cha uwekezaji
unaohitajika na nchi zinazoendelea
kupambana na shida ya mabadiliko ya
tabianchi” Alisisitiza Mhe. Dkt. Nchemba
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MAKAMU WA RAIS ANADI FURSA
ZA UWEKEZAJI SEKTA YA UCHUMI

WA BULUU

i 2
@ Usited Natsans CoP2
Cherict Chinge | e £

akamu wa Rais, Mhe. Dkt. Philip Isdor
Mpango, ameihamasisha sekta binafsi na wadau
wengine wa maendeleo wa kimataifa kuchangamkia
fursa za uwekezaji zinazopatikana nchini Tanzania
katika sekta ya uchumi wa buluu kwa faida za kiuchumi
na hifadhi ya mazingira ikiwa ni sehemu ya kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi.

Mhe. Dkt. Mpango alitoa wito huo katika Hotuba
iliyosomwa kwa niaba yake na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dkt
Ashatu Kijaji, wakati akifungua mkutano wa kunadi
fursa za uwekezaji katika sekta ya uchumi wa buluu
zilizopo Tanzania, uliofanyika pembezoni mwa
Mkutano wa 29 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Nchi
Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29) uliofanyika
katika Mji wa Baku, nchini Azerbaijan.

Mkutano huo wa kunadi fursa za uwekezaji katika
Sekta ya Uchumi wa Buluu uliandaliwa na Serikali
ya Tanzania kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi
Tanzania na Wizara ya Uchumi wa Buluu ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na kuhudhuriwa na viongozi
waandamizi kutoka Benki ya Dunia, Umoja wa Ulaya,
Shirika la Chakula Duniani (FAO), Shirika la Hifadhi ya
Maliasili (IUCN) na mashirika mengineyo.

@ United Notiom
Cimate Change

Dkt. Kijaji alisema kuwa kuwekeza katika shughuli
endelevu za uchumi wa bluu na miradi ya kurejesha,
kama vile marejesho ya mikoko, miamba ya matum-
bawe na Bahari, uhifadhi wa maeneo ya mvua na
kilimo cha mwani kinaweza kuongeza utenganishaji
wa kaboni na kusaidia malengo ya kukabiliana
na athari hasi za mabadiliko ya tabianchi kama
ilivyoainishwa katika Itifaki ya Kyoto na Mkataba wa
Paris.

Aliyataja maeneo ya uwekezaji kuwa ni pamoja na
uchimbaji wa madini, uvunaji wa mafuta na gesi,
ujenzi wa bandari kavu, uvuvi mkubwa katika kina cha
Bahari katika eneo lenye ukubwa wa kilometa za
mraba 223,000.

Alisema kwamba uwekezaji huo utachangia kukuza
uchumi wa nchi na wawekezaji, lakini pia utakuza ajira
kwa makundi ya watu wanaojihusisha na shughuli
mbalimbali baharini na vyanzo vingine vya maiji.

Dkt. Kijaji alibainisha kuwa Tanzania imeendelea
kujenga miundombinu wezeshi ya kurahisisha
ufanyajikazi katika sekta ya uchumi wa buluu ikiwemo
kujenga viwanda vya kuchakata mazao ya Bahari ili
kuyaongezea thamani ikiwemo zao la mwani na
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kujenga viwanja vya ndege na bandari Visiwani
Zanzibar na mikoa ya Kusini.

Wakizungumza katika mkutano huo, Waziri wa Fedha,
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, Katibu Mkuu
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Riziki Shemdoe, na
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi-Zanzibar, Bw. Zahor Kassim ElI Kharousy,
walieleza umuhimu wa uwekezaji katika sekta ya
uchumi wa buluu ikiwemo upatikanaji wa kodi pamoja
na maendeleo ya watu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano wa
Mazingira), Dkt. Ashatu Kijaji, akifungua Mkutano wa
Kunadi fursa za uwekezaiji katika sekta ya uchumi wa buluu
zilizopo Tanzania kwa niaba ya Makamu wa Rais, Mhe. Dkt.
Philip Isdor Mpango, pembezoni mwa Mkutano wa 29
wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Nchi Wanachama wa
Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya
Tabianchi (COP-29) uliofanyika katika Mji wa Baku, nchini
Azerbaijan.

Zaidi ya watu 200 toka mataifa mbalimbali wakiwemo
viongozi waandamizi kutoka Benki ya Dunia, Umoja
wa Ulaya, Shirika la Chakula Duniani (FAO), Shirika la
Hifadhi ya Maliasili (IUCN) na mashirika mengineyo
ambapo waliahidi kuendelea kusaidiana na Tanzania

kwenye upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya
masuala ya kukabiliana na madhara ya mabadiliko ya
Tabia nchi kwenye sekta ya Uvuvi nchini Tanzania.

United Notions

Climote Chonge

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
(Mb) akizungumza wakati wa Mkutano wa Kunadi fursa
za uwekezaji katika sekta ya uchumi wa buluu zilizopo
Tanzania, pembezoni mwa Mkutano wa 29 wa Wakuu wa
Nchi na Serikali wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa
Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi
(COP-29) uliofanyika katika Mji wa Baku, nchini Azerbaijan.
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Yetlu



Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango, akiteta jambo na Waziri wa Fedha,
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), katika Banda la Maonesho la Tanzania, katika Uwanja wa Michezo wa Baku,
ulipofanyika Mkutano wa 29 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29), Jijini Baku nchini Azerbaijan, ambapo Mhe. Makamu wa Rais aliongoza Ujumbe
wa Tanzania katika Mkutano huo akimwakilisha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu

Hassan.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), na
Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Mhe.
Balozi Mahmood Thabit Kombo (Mb) wakifurahia jambo baada ya
kushiriki Mkutano wa Dharura wa Baraza la Mawaziri la Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), uliofanyika kwa njia ya
mtandao kutokea Ofisi Ndogo za Wizara ya Mambo ya Nje, Jijini
Dar es Salaam, ambapo ajenda kuu ilikuwa kujadili ulinzi wa
amani.

Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba
(kushoto), akiagana na Kiongozi wa Timu ya Wataalamu kutoka
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Bw. Charalambos Tsangarides,
baada ya kutamatika kwa kikao chao cha kuhitimisha tathmini ya
Awamu ya Nne ya utekelezaji wa Program ya Extended Credit
Facility-(ECF), inayohusisha upatikanaji wa mkopo nafuu kwa ajili ya
kuimarisha uchumi wa nchi kupitia sekta za uzalishaji na huduma za
jamii pamoja na kufanya mapitio na tathmini ya kwanza (1st
Review) ya Program mpya ya Serikali ya kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi kupitia Dirisha la Resilient and Sustainable
Fund (RSF), jijini Dar es Salaam.
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Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu
(Mb), Katikati), Naibu Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Mhe.
Axel-David Guuillon (kulia) na Mkurugenzi wa Shirika la Maendeleo
la Ufaransa (AFD), Bi. Celine Robert, wakionesha Hati za Mikataba
yenye jumla ya euro milioni 118.8 sawa na takriban shilingi bilioni
323.4 zilizotolewa na AFD, kwa ajili kutekeleza miradi mbalimbali
nchini ikiwemo Awamu ya Pili ya Mradi wa Nishati-jua wa Kishapu
Mkoani Shinyanga pamoja na uendelezaji wa misitu na utunzaji wa
Hifadhi ya Misitu ya Mikoko, Jijini Dar es Salaam.

i

Uwedezaji Wernye Tija

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu
(Mb), akizindua rasmi utoaji wa Hati Fungani ijulikanayo kama
“Bondi Yangu” ya Benki ya Azania, inayotarajia kukusanya jumla
ya shilingi bilioni 100 kupitia soko la mitaji, hatua ambayo
amesema ni kielelezo tosha cha umuhimu uliowekwa na Benki
hiyo katika kukuza Sekta ya Fedha nchini, Tukio lililofanyika
katika Hoteli ya Best Western, Jijini Dodoma.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mlipaji Mkuu wa Serikali, Dkt. Natu
El - Maamry Mwamba, (katikati), Mwakilishi Mkazi wa Umoja wa
Mataifa, Mhe. Susan Namondo (kushoto) na Naibu Balozi wa Ireland
Tanzania, Mhe. Mags Gaynor, wakiwa katika picha ya pamoja na
ujumbe wa Serikali na Wadau wa Maendeleo baada ya kuzindua
Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (Development Coopera-
tion Framework 2017/2018- 2024/2025)

Kamishna wa Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha, Wizara
ya Fedha, Dkt. Charles Mwamwaja, akimkabidhi Tuzo, Afisa
Utafiti na Mawasiliano wa Umoja wa Mabenki (Tanzania
Bankers Assosication - TBA), Bi. Sophia Mmbuji baada ya TBA
kuibuka mshindi wa uhamasishaji bora wa maadhimisho katika
vyama vilele kwa uratibu wa taasisi zao na kufanikisha ushiriki
kwa zaidi ya asilimia 50, wakati wa hafla ya kufunga
Maadhimisho ya Nne ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa,
yenye kaulimbiu “Elimu ya Fedha, Msingi wa Maendeleo ya
Kiuchumi’, yaliyofanyika katika Viwanja vya Ruanda-Nzovwe,
Jijini Mbeya, ambayo yalizikutanisha Taasisi Ndogo za Fedha,
Benki, Mifuko ya Hifadhi ya Jamii pamoja na wajasiriamali
kutoka mkoa wa Mbeya na mikoa jirani.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu EI-maamry Mwamba
(wa pili kulia), Mkuu wa Masuala ya Ushirikiano wa Umoja wa
Ulaya (EU), Bw. Marc Stalmans (wa kwanza kulia) na Naibu
Gavana wa Benki kuu ya Tanzania, Bi. Sauda Msemo (wa pili
kushoto), wakiwa katika picha ya pamoja na wajumbe wa kikao
cha Majadiliano kati ya wataalamu wa Serikali na Umoja wa
Ulaya, kwa dijili ya kusaidia bajeti ya Serikali ya Tanzania
(Budget Support dialogue meeting for the Finance for Growth
Programme)
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Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu (Mb), akifurahia jambo na Rais wa Benki ya Maendeleo
ya Afrika (AfDB) Dkt. Akinwumi Adesina, katika Viwanja vya Michezo vya Olimpiki, Baku, nchini Azerbaijan, unapofanyika
Mkutano wa 29 wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadliliko ya Tabianchi (COP-29).

WlK VA

Katibu Tawala wa Mkoa wa Songwe, Bi. Happiness Seneda (Kusho-
to), akioneshwa namna ya kupakua hati ya Mshahara (Salary Slip)
katika mfumo wa Salary Slip Portal, kwa kutumia simu janja, na
Afisa Tehama Mwandamizi, Wizara ya Fedha, Bi. Zaina Mwanga,
alipotembelea Banda la Wizara ya Fedha, katika Maadhimisho ya
Nne ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa, yenye kaulimbiu “Elimu
ya Fedha, Msingi wa Maendeleo ya Kiuchumi’, yaliyofanyika katika
Viwanja vya Ruanda-Nzovwe, Jijini Mbeya, ambayo yalizikutani-
sha Taasisi Ndogo za Fedha, Benki, Mifuko ya Hifadhi ya Jamii
pamoja na wajasiriamali kutoka mkoa wa Mbeya na mikoa jirani.

Waziri wa Fedha, Mhe, Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu
(Mb), akiwa na Walimu wake waliomfundisha Masuala ya Uchumi
na Fedha katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Mhe. Prof. Adolf Mkenda na Katibu Mkuu
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba, walipokutana
ana kwa ana wakati wa uzinduzi wa Jukwaa la Kwanza la Wadau wa
Sekta ya Fedha kwa mwaka 2024, katika Ukumbi wa Mikutano wa
Mlimani City, jijini Dar es Salaam.
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Waziri wa Fedha Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb)
akiagana na Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza, CGP Jeremiah
Yoram Katungu, ambaye dlifika ofisini kwake kujitambulisha na
kuongelea mipango ya maendeleo ya Jeshi la Magereza, jijini
Dodoma.

Kamishna Msaidizi wa ldara ya Usimamizi wa Madeni, Wizara ya
Fedha, Bw. Omary Khama akiteta jambo na Mkuu wa Ushirikiano
kutoka Ubalozi wa Finland, Bw. Juhana Lehtninen baada ya
Semina ya Ushirikiano kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo
nchini, jijini Dar es Salaam.

Mchumi Mkuu kutoka Idara ya Bajeti, Wizara ya Fedha, Bw.
Cosmas Nshenye (Kushoto), akiwaelezea Wanafunzi wa Chuo cha
Maendeleo ya Jamii Uyole-Mbeya (CDTI), kuhusu namna Bajeti ya
Serikali inavyoandaliwa, walipotembelea Banda la Wizara ya
Fedha, katika Maadhimisho ya Nne ya Wiki ya Huduma za Fedha
Kitaifa, yenye kaulimbiu “Elimu ya Fedha, Msingi wa Maendeleo ya
Kiuchumi’, yaliyofanyika katika Viwanja vya Ruanda-Nzovwe, Jijini
Mbeya, ambayo yalizikutanisha Taasisi Ndogo za Fedha, Benki,
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii pamoja na wajasiriamali kutoka mkoa
wa Mbeya na mikoa jirani.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
akiagana na Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika Mashariki wa Shirika
la Maendeleo la Ufaransa (AFD), Bw. Jean Francois Arnal, baada ya
mkutano kati yao kuhusu ushirikiano kati ya Tanzania na Ufaransa,
utekelezaji wa miradi ya nishati na kuainisha miradi mipya inayota-

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb)
(kushoto), akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa United Bank of
Africa (UBA), Bw. Gbenga Makinde, baada ya kukutana na kufanya
mazungumzo, katika Ofisi Ndogo za Wizara ya Fedha Jijini Dar es
Salaam, ambapo aliishukuru Benki hiyo kwa kuwa tayari kuendelea
kushirikiana na Serikali katika kufadhili miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu lameck Nchemba Madelu (Mb),
akiwa na Waziri wa Fedha wa Burundi, Mhe. Audace Niyonzima
baada ya kufanya mazungumzo, Jijini Washington D.C, nchini
Marekani, ambapo mazungumzo yao yalilenga namna ya kupata
fedha kutoka Benki ya Dunia na IMF, kwa djili ya kujenga Reli ya
Kisasa ya SGR itakayounganisha nchi hizo mbili kuanzia Uvinza-
Msongati-Gitega - Uvira hadi Kindu nchini Burundi.
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Bi. Amina Khamis Shaaban (Katikati), akikabidhiwa tuzo ya shukrani na Rais
wa Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani Tanzania (llA), Dkt. Zelia Njeza (Kushoto) kwa niaba ya Katibu Mkuu, Dkt. Natu
El-maamry Mwamba, kwa mchango wake katika kufanikisha Mkutano wa 10 wa Wakaguzi wa Ndani Barani Afrika na
kusaidia ukuaji wa kada ya ukaguzi wa ndani, walipokutana na kufanya mazungumzo, katika Ofisi za Wizara ya Fedha,
Treasury Square, jijini Dodoma. Kulia ni Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali (IAG), Bw. Benjamin Magai.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha Bi. Jenifa Christian Omolo (katikati), akiwa katika maandamano ya Mahafali ya 22
ya Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) katika Kampasi ya Dar es Salaam Viwanja vya Kurasini ambayo ni Makao Makuu
ya Taasisi hiyo. Kushoto ni Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) Prof. William Pallangyo na kulia ni
Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Taasisi ya Uhasibu Prof. Jehovaness Aikael.
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